[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: >>> เข้ามาพูด เข้ามาคุย ... เรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงกันครับ <<<  (อ่าน 135048 ครั้ง)

ออฟไลน์ BangkokBulldog

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2010

• Love Vintage Tamiya!
Miss my old Mission Cyrus One now  :-[

ออฟไลน์ RockDragon

• Global Moderator
  • Hero Member
  • *
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

• 'น้าชา'
Mine was Cyrus III long ago.

It's still clearly in my memory with very clean smooth sounding little amp. :occasion14:

ออฟไลน์ ผู้เฒ่าเปา

• เปา.ครับ
ถ้าทุกท่านได้เห็นเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นของผมจะต้องอึ่งไปตามๆกันครับผมใช้ฟังเวลานั้งทำรถในห้องของผมครับ.....เดียวลงรูปให้ดู Ahh Ahh Ahh :occasion14: :director:

รอชมของเฮียเปาครับ .....  :occasion14:

คงไม่ใช่ ชุดเครื่องเสียงยี้ห้อ Tanin นะเฮีย  ;D ;D

โอโฮน้าชาแทงเกลือบถูกเลยครับ ;D ;D
ร่ำรวยเงินทองทุกท่านครับ

ออนไลน์ หมู

:o :o CYRUS  :o :o

ผมข้ามยี่ห้อนี้ไปได้ยังไง ตอนน้าชาหาแอมป์ตัวไม่ใหญ่ ยี่ห้อนี้น่าจะอยู่ในลำดับต้นๆเลยครับ ด้วยรูปทรงที่กระทัดรัด แต่เต็มไปด้วยคุณภาพ

ตั้งแต่ผมรู้จักยี่ห้อนี้มา 20 กว่าปี ถึงปัจจุบัน รูปทรงไม่เปลี่ยนไปเลยครับ  ยึดมั่นในรูปทรงการออกแบบยิ่งกว่า NAD ซะอีก  ;D

ตอนผมหา CD Player ก็เคยมอง CYRUS6 อยู่เหมือนกัน รายละเอียดดีมาก เนื้อบางไปนิดตามสไตล์ของเขา
แต่ที่รับไม่ได้ก็คือ รูปร่างหน้าตาของมันที่ไม่เปลี่ยนเลย  ???
TT Hobby by หมู     รักในสิ่งที่ต้องทำมานาน ตอนนี้ได้ทำในสิ่งที่รักแล้วครับ :)

• *

• 'น้าชา'
:o :o CYRUS  :o :o

ผมข้ามยี่ห้อนี้ไปได้ยังไง ตอนน้าชาหาแอมป์ตัวไม่ใหญ่ ยี่ห้อนี้น่าจะอยู่ในลำดับต้นๆเลยครับ ด้วยรูปทรงที่กระทัดรัด แต่เต็มไปด้วยคุณภาพ

ตั้งแต่ผมรู้จักยี่ห้อนี้มา 20 กว่าปี ถึงปัจจุบัน รูปทรงไม่เปลี่ยนไปเลยครับ  ยึดมั่นในรูปทรงการออกแบบยิ่งกว่า NAD ซะอีก  ;D

ตอนผมหา CD Player ก็เคยมอง CYRUS6 อยู่เหมือนกัน รายละเอียดดีมาก เนื้อบางไปนิดตามสไตล์ของเขา
แต่ที่รับไม่ได้ก็คือ รูปร่างหน้าตาของมันที่ไม่เปลี่ยนเลย  ???

Cyrus คุณภาพเสียงระดับผู้ดีอังกฤษ ก็เป็นยี้ห้อแรกที่ผมนึกถึงเลย แถมเคยใช้มาก่อนด้วย
ก็นึกว่าจะไปสอยมาตั้งแต่ทีแรก พอไปถามราคาของรุ่นใหม่สุด 8XP ก็สะดุ้งโหยงว่าทำไมมันแพงกว่าแต่ก่อนเยอะเลย
ไหนจะซื้อ Integrated มาแล้วก็ต้องเพิ่ม Power Supply อีกเพื่อให้ได้ทั้งเสียงดีขึ้นพร้อมกำลังเอ้าพุทมากขึ้น
ตัว CD Transport ก็ไม่ถูกอีก DAC ที่เข้าคู่กันก็ไม่ใช่ย่อย และก็อย่าลืม Power Supply อีกตัวนึง
และถ้าอยากสวยอยากงามก็มีขาตั้ง Rack เข้าชุดตัวเครื่องทั้งหมดที่ราคาติดฟ้า

ผมก็เลยเมินสายตาไปหายี้ห้ออื่นงัยครับ  ;D

แพงๆและดีๆ .... ไม่ค่อยชอบ
ถูกๆและดีๆ  .... นี่ซิที่ผมชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2012, 23:21:03 โดย RockDragon »

ออนไลน์ หมู

ใช่ครับน้าชา ทั้ง CYRUS และ Musical Fidelity ตอนนี้ ราคาสูงจนไม่น่าเล่นแล้วครับ

ของใหม่ราคาแทบจะชนกับ ไฮเอนด์มือสองอย่าง Mark Levinson หรือ Krell แล้วครับ  :dontknow:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2010, 15:12:39 โดย หมู »
TT Hobby by หมู     รักในสิ่งที่ต้องทำมานาน ตอนนี้ได้ทำในสิ่งที่รักแล้วครับ :)

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/

อยากได้6นิ้วสักคู่มาเปลี่ยนของเดิมๆติดรถจังครับ
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

• *

• 'น้าชา'

อยากได้6นิ้วสักคู่มาเปลี่ยนของเดิมๆติดรถจังครับ

ถ้าจะเปลี่ยนแต่ลำโพง ก็ต้องดูด้วยว่าวิทยุเดิมมีกำลังพอไปขับลำโพงใหม่ด้วยนะ
ไม่อย่างนั้นพอเปิดดังหน่อย เสียงจะออกมาแย่กว่าเดิมอีก

• เปา.ครับ
เครื่องเสียงระดับไฮเอ็นของผมครับเกิดมาก็เห็นเจ้าเครื่องนี้แล้วทุกวันนี้ผมเปิดฟังข่าวและเพลงบ้างนิดหน่อยแต่ก็เสียงดีใช้ได้เลยครับ ;D

ออฟไลน์ ToTo

• kotexslim@hotmail.com Tel 0860000670 08-7001-6001
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

• hobbymania
ถ้ามีพวงมาลัยขึ้นมาหน่อยนี่ นึกว่า คอนโซลรถสมัยก่อนเลยนะเนี่ย

ด้านซ้ายปิดเปิดแอร์ครับ

ออนไลน์ หมู

คลาสสิคมากครับเฮียเปา  :)

• เปา.ครับ
ถ้ามีพวงมาลัยขึ้นมาหน่อยนี่ นึกว่า คอนโซลรถสมัยก่อนเลยนะเนี่ย

ด้านซ้ายปิดเปิดแอร์ครับ
ลืมเปิดไฟให้ในจอวงกลมเหมือนจอเรด้าเลย ;D
คลาสสิคมากครับเฮียเปา  :)
มันเป็นมรดกชิ้นเดียวที่ใช้ไฟฟ้าที่อาป้าผมเลยไว้ให้ครับเนี่ยถ้าเอาnibมาเเลกผมยังไม่ยอดเลยครับ ;D ;D ;D ;D ;D

• *

• 'น้าชา'
แหม ..... พอเห็นไฮฟายของเฮียเปาเข้า
ก็นึกแว๊บถึง สรวง สันติ ออกมาร้อง มันบ่แน่หรอกนาย เลยครับ  ;D ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Wxog9yGisvw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Wxog9yGisvw</a>

:occasion14: :occasion14: :occasion14:

ปล.   หน้าเหมือนใครหว๊า ....  ;D ;D

ออฟไลน์ ToTo

• kotexslim@hotmail.com Tel 0860000670 08-7001-6001
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

• hobbymania
แหม ..... พอเห็นไฮฟายของเฮียเปาเข้า
ก็นึกแว๊บถึง สรวง สันติ ออกมาร้อง มันบ่แน่หรอกนาย เลยครับ  ;D ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Wxog9yGisvw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Wxog9yGisvw</a>

:occasion14: :occasion14: :occasion14:

ปล.   หน้าเหมือนใครหว๊า ....  ;D ;D

55555555555 เหมือนช่างภาพบางคนนะขอรับ

ออฟไลน์ Jaaag

• โจ ครับ...

55555555555 เหมือนช่างภาพบางคนนะขอรับ

ฮี๊ววววววว... :occasion14: :occasion14: :occasion14:

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/

ถ้าจะเปลี่ยนแต่ลำโพง ก็ต้องดูด้วยว่าวิทยุเดิมมีกำลังพอไปขับลำโพงใหม่ด้วยนะ
ไม่อย่างนั้นพอเปิดดังหน่อย เสียงจะออกมาแย่กว่าเดิมอีก

ไม่อยากยุ่งกับกระู้นี้มากนักเลยผม เดี๋ยวเจ็บตัว ;D
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

• *

• 'น้าชา'
เปิดดูแมคกาซีนเห็นน้องแอร์ โมโนแอมป์แล้วหัวใจแทบสลายเลยครับ ....  ;D ;D

Ayre MX-R

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2011, 15:12:05 โดย RockDragon »

ออนไลน์ หมู

Ayre MX-R ในเมืองไทยคู่ละ 6-7แสนบาทครับ  Ahh Ahh

หลังจากที่ได้ เครื่องเล่นซีดี Ayre CX-7eMP มือสองมาประจำการแทน CAL Icon MKII 20bit HDCD แล้ว แค่ครั้งแรกที่ได้ฟัง อยากจะเปลี่ยนชื่อ จาก Ayre เป็น Airy จังครับ  :)

คนที่แนะให้ผมกัดฟันซื้อเครื่องเล่นซีดีตัวนี้ บอกว่า "แล้วจะรู้ว่า ซีทรู เป็นยังไง"  ;D

• *

• 'น้าชา'
ผมรู้จักแต่ .... ลำโพงล่องหน ... ครับ

"Speakers Disappear"    :occasion14: :occasion14:

ออนไลน์ หมู

ผมรู้จักแต่ .... ลำโพงล่องหน ... ครับ

"Speakers Disappear"    :occasion14: :occasion14:

อันนี้สุดยอดจริงๆครับ ตอนหัดเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ผมเคยคิดว่าต้องลำโพงวางหิ้งเท่านั้นถึงจะทำได้ แต่จริงๆแล้ว ลำโพงสูงท่วมหัวก็ทำได้ แต่ต้องจ่ายแพงมากกก...

RC-PLUS webboard

Back to top