[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รวมเคล็ดลับการแต่ง SCX10 สําหรับท่านที่สนใจ  (อ่าน 158161 ครั้ง)

0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
มาแล้วตามคําเรียกร้อง กระทู้รวบรวมเคล็ดไม่ลับในการแต่ง
SCX10 ที่ดีอยู่แล้วให้มันดีมากขึ้นไปกว่าเดิมอีก
เน้นเนื้อหา ความรู้ และภาพประกอบ เพื่อชี้ทางสว่าง
ให้กับท่านที่สนใจ

*รบกวน โพสเฉพาะเทคนิคในการปรับแต่งล้วนๆนะครับ
รูปรถสวยๆงามๆ เอาไว้ค่อยโพสกระทู้อื่นๆ*
 :Z6:

คู่มือ SCX10 dingo http://docs.axialracing.com/instructions/ax90012-i001-scx10-rtr-dingo.pdf


Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
ขอประเดิมด้วย ตารางแสดงอัตตราทดของ
พิเนี่ยนกับสเปอร์ 48pitch
ใช้ได้กับรถของ Axial ตระกูล AX10 และ SCX10 ทั้งหมด



Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ charemchai

  • Sr. Member
  • ****
  • กระทู้: 400
  • สมัครสมาชิก: 12, 2009

  • เพศ: ชาย
  • OFF ROAD บ้านนอก
สวดยอดเลยครับอาจารย์ เดียวช่วยหาข้อมูลมาแปะไว้ดีฟ่าครับ

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
จัดไปอีก 1 ดอก
เป็นที่รู้กันในบรรดานักเล่นรถสเกลและรถปีนหิน
ว่าระบบช่วงล่างแบบ 3link ที่ Axial ที่ใช้กับรถในตระกูล
AX10 และ SCX10 ทั้งหมดนั้น มีจุดอ่อนที่ค่อนข้างจะเด่นชัดในเรื่อง
Torque Twist ที่มันมีติดตังมาตั้งแต่กําเนิด
มีวิธีง่ายๆที่ได้ผลมาแนะนําดังนี้
ให้เปลี่ยนจากระบบการยึดลิ้งหลังด้านบนจาก 3link มาเป็นเแแบ 4link
แทนซะ แต่มีจุดที่จะต้องเน้นเป็นพิเศษก็คือ ตําแหน่งการยึดลิ้งบน ด้านที่ติดกับเพลาหลัง
ดังรูปปลากรอบ


การยึดลิ้งค์หลังแบบนี้จะช่วยลด อาการ Torque Twist ที่เคยมีให้เห็นและรําคาญใจ
ให้มันลดลงจนแทบจะไม่เหลือให้เห็นเลย

*Torque Twist*
คือ อาการที่เมื่อมีแรงบิดจากการกดคันเร่ง ในสถานการณ์ที่
รถอาจจะกําลังอยู่บนเนิน แล้วกดคันเร่ง เราจะสังเกตุเห็นว่ามีล้อหน้า
ด้านนึงยกลอยขึ้นมาจากพื้น ในขณะที่เราไม่ต้องการให้มันยกขึ้นมา
เนื่องจากรถอาจจะทําให้พลิกควํ่าได้
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ NORMAL MAN

  • He Coming back
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 6097
  • สมัครสมาชิก: 03, 2008






กับเเบบนี้อันไหนแก้Torque Twistได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
อันบนครับ
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ pokzaa

  • Full Member
  • ***
  • กระทู้: 120
  • สมัครสมาชิก: 04, 2011

  • รั่วตามงบ
 :Z3: ขอบคุณครับ
SATTAHIP CHONBURI

ออฟไลน์ potae08

  • Sr. Member
  • ****
  • กระทู้: 315
  • สมัครสมาชิก: 12, 2008

  • เพศ: ชาย
  • ดีจริงต้องลองได้
มาขอความรู้ด้วยคับ แต่เดิมๆผมว่าก็โอเคใช้ได้เลยนะคับ  :X1: :X1:

ออฟไลน์ AUN_CSM

  • Global Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2814
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

  • เพศ: ชาย
  • อั๋น & เป๋าตุง
 :Y10:ประธานโจภููเก็ต มาตอบเลยครับ
เอาโมแหนบ+ย้ายเซอร์โว
มาให้ชมหน่อย :Z1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 10:08:02 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
ชุดย้ายเซอร์โวมีทั้งของแต่งสําเร็จรูป
หรือว่าจะทําเองก็ได้ โดยใช้หลักการเดียวกัน
เดี๋ยวรอพี่ใหญ่กับประธานโจมาช่วยแจมแล้วกัน
ให้เป็นการบ้านของทั้งสองท่านแล้วกัน
 :Z1:

จัดรูป การย้ายเซอร์โวมาไว้บนแชสซีแบบง่ายๆ
โดยนาย Bender ให้ชมกันไปพลางๆ
หลักการเดียวกัน


« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 09:20:44 โดย Yoda »
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ AUN_CSM

  • Global Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2814
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

  • เพศ: ชาย
  • อั๋น & เป๋าตุง
 :Z4:ส่วนนี้เป็นรูปการย้ายเซอร์โวของผมครับ :Y8:
ส่วนรายละเอียดข้อมูล
น่าจะต้องรอ
ประธานโจภูเก็ตมาตอบให้ครับ :Z1:

 :Y10:ส่วนความคิดผมสำหรับการย้ายเซอร์โวในครั้งนี้ :Y1:
- ทำให้มองไม่เห็นเซอร์โว ( ดูดีกว่ามองเห็นครับ )
- สูงขึ้นมาอีกนิดป้องกันน้ำเข้าได้
ถ้ายังไม่ได้ทำกันน้ำ แต่ต้องไม่ลุยน้ำที่ลึกมากด้วยนะครับ :X1:
- ส่วนการทำงานผมมองไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่
ความรู้ยังน้อยครับ :Z1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 10:09:51 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ Yoda

  • Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 13611
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

  • เพศ: ชาย
  • เจย์ดี มาสเตอร์
การย้ายเซอร์โวขึ้นไปยึดบนแชสซีแทนของเดิมที่ยึดบนเพลาหน้า
จะช่วยให้การทํางานของระบบช่วงล่าง ทัางานได้ดีขึ้น
เซอร์โวไม่ไปชนกับแชสซีเมื่อช่วงล่างมีการยุบตัวเยอะๆ
ช่วยเพิ่มความสวยงามสมจริงให้กับตัวรถ เพราะรถจริงๆไม่มีเซอร์โวไปแปะอยู่
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ pokzaa

  • Full Member
  • ***
  • กระทู้: 120
  • สมัครสมาชิก: 04, 2011

  • รั่วตามงบ
โอ้ความรู้อีกแล้ว  :Z3:
SATTAHIP CHONBURI

ออฟไลน์ WB

  • SCX Club No. 100 and Gmade R1 Club No. 100
  • Sr. Member
  • ****
  • กระทู้: 494
  • สมัครสมาชิก: 02, 2011

    • RC Pics
4 link

ตามนี้ http://axialracing.com/wordpress/2009/12/11/converting-your-scx10-tr-to-aluminum/







ที่หา Link http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=9821.280

- Link ชุดเลี้ยว
100 = 1 ตัว
40 = 1 ตัว
15 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 3 ตัว
20 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 1 ตัว

- Link ชุดใต้ท้องด้านล่าง
80 = 4 ตัว
15 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 4 ตัว
20 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 4 ตัว

ชุดใต้ทองด้านบน
80 = 4 ตัว (ตัดออก)
15 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 4 ตัว
20 mm End Ball + ตัวหนอน M3x15 = 4 ตัว


« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 13:32:45 โดย WB »

ออฟไลน์ WB

  • SCX Club No. 100 and Gmade R1 Club No. 100
  • Sr. Member
  • ****
  • กระทู้: 494
  • สมัครสมาชิก: 02, 2011

    • RC Pics

ออฟไลน์ AUN_CSM

  • Global Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2814
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

  • เพศ: ชาย
  • อั๋น & เป๋าตุง
ชุดย้ายเซอร์โวสำเหร็จรูปครับ
ของ RC4WD ไม่รู้ว่าที่คุณกันต์สั่งใด้หรือเปล่า
เผือท่านใดสนจัยก็ลองติดต่อดูครับ
https://www.rc4wdint.com/index.php?dispatch=products.view&product_id=30890







 :Z4:ถ้าต้องการเซฟเงินลงมาหน่อยก็นี้ครับ :Y2:
ผมว่าใช่นะ ดูจากรูปเอา
เป็นแผ่นที่วางเซอร์โวที่เพลา
เเล้วเอามาเจาะรูยึดการคัสซีอีกที
ลองดูครับ :Y8:
หรือถ้าแปลออกก็ตามลิ้งไปเลยครับ :Z1:
http://www.scale4x4rc.org/forums/showthread.php?t=31926


« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 18:59:50 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ คานแข็ง group

  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2978
  • สมัครสมาชิก: 05, 2009

  • เพศ: ชาย
ข้างหน้าไปแล้ว  จัดข้างหลังมาให้ ครับ


ออฟไลน์ AUN_CSM

  • Global Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2814
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

  • เพศ: ชาย
  • อั๋น & เป๋าตุง
เพิ่มกันโคลง SCX10
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 18:36:55 »
 :Z2:เพิ่มรูปกันโคลงหน้าสักหน่อบ :Y8:
 :Z4:ผมก็กะจะทำอยู่เหมือนกัน
เพราะชุดเเหนบหน้าผม
เวลาเลี้ยวแล้วเพลามันบิดตามครับ :Y11:




« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 18:58:35 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ potae08

  • Sr. Member
  • ****
  • กระทู้: 315
  • สมัครสมาชิก: 12, 2008

  • เพศ: ชาย
  • ดีจริงต้องลองได้
ความรู้มาอีกแล้ว  :X1: :X1:

ออฟไลน์ AUN_CSM

  • Global Moderator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 2814
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

  • เพศ: ชาย
  • อั๋น & เป๋าตุง
4 Links SCX10
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 19:13:48 »
 :Z2:ส่วน 4 Links จากค่าย
มีแบบสำเหร็จรูปอยู่ครับ
แต่ผมยังไม่รู้ว่าตัวนี้มีจำหน่ายที่ไหนบ้าง :X1:
http://axialracing.com/wordpress/2009/07/31/brandons-trail-ranger-axials-scale-4-link-axle-truss/



 :Y10:แต่ที่มีจำหน่ายเเล้วก็มีครับ
http://www.tcscrawlers.com/GCM-Truss-upper-axle-4-link-for-AX-10-black-new-style-p-18404.html




RC-PLUS webboard

4 Links SCX10
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 19:13:48 »

 

Back to top