[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลการเชื่อมอลูด้วย Alumaloy  (อ่าน 21781 ครั้ง)

ออฟไลน์ AUN_CSM

• Global Moderator
  • Hero Member
  • *
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

• อั๋น & เป๋าตุง
ข้อมูลการเชื่อมอลูด้วย Alumaloy
« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 21:06:02 »
รายการนี้ใช้เป็นแนวทางนะครับ :Y8:
เป็นอุปกรณ์ที่ผมใช้อยู่ :X1:
ลงไว้เผื่อท่านใดสนจัย :Y4:
อยากจะลองทำเองบ้างครับ :Z7:

:Z2:รายการมีดังนี้ครับ :Y8:

1. หัวเชื่อมรุ่น KOVEA KT-2603
ราคา 890 บาท
ปรับไฟ เบา เเรง ได้ครับ
จากที่นี้ครับ http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=91890&topic_id=92742

2. ลวดเชื่อม Alumaloy
ยาว 45 ซ.ม. เส้นผ่าศูนย์กลาง 2.5 มิล
เส้นละประมาณ 88 บาท
จากที่นี้ครับ http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=98&t=376274

3. ประกาจับชิ้นงานผมซื้อมาแถวบ้าน
ปากกว้างได้ 40 มิล 130 บาท
เห็นตามตลาดคลองถมก็มีขายครับ
คาฟูร์ , Big-C  บางที่ก็มีขายครับ

รูปตัวอย่าง

:Z2:แต่ถ้าได้ตัวนี้จะใช้งานสดวกมาเลยครับ
ยิ่งถ้าเชื่อมคนเดียวด้วย
สนจัยกดตามไปเลยครับ :X1:
http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=98&t=429292

4. ชุดตะใบ รูปทรงต่างๆ
( แล้วแต่เงินทุนครับ มีตั้งแต่หลักสิบถึงหลักร้อย )

5.คีมจับ คีมล็อค ชิ้นงานรูปแบบต่างๆ

6. แก๊สกระป๋อง
ป๋องละ 50 บาท
บางที่ขาย 3 ป๋อง 100 - ก็มีครับ
คาฟูร์ , Big-C  มีขายครับ

7. เบนเดอร์ดัดท่อก็ตลาดคลองถมครับ
ราคา 400 บาท
แต่ผมว่าไม่คอยจำเป็นเท่าไร
ต้องดัดให้โค้งจริงๆ ถึงต้องใช้โ
โคลงหางกุดผมไม่ได้ใช้เลย
ใช้แต่ประกาจับแล้วก็งอเอาครับ

8.เส้นอลูได้มาจากร้านบ๊วยกี่
ทางเข้าเป็นวันเว ร้านอยู่ขวามือนะครับ
ดูตามลูกสร
ที่อยู่ตามแผนที่ครับ
เส้นละ 80- ยาว 6 เมตร หนา 6 มิล

9.กระดาษทราย หรือแปลงลวด
เอาไว้ขัดจุดที่จะเชื่อม ก่อนทำการเชื่อม

10. โต๊ะที่ใช้ในการเชื่อม ( ควรจะเป็นโต๊ะเหล็ก )

รูปตัวอย่างโต๊ะที่ผมใช้อยู่ครับ
เล็กๆ ย้ายสดวก :Z1:

11. เลื่อยตัดเหล็กครับ
ราคาก็มีตั้งแต่หลํกสิบถึงร้อยครับ

12.ถุงมือหนังครับ
พอดีที่ร้านเอาไว้ใช้จับหมาพอดี
ป้องกันความร้อนเวลาเชื่อมชิ้นงานครับ

13. กล่องเล็กๆ มีฝาปิด
เอาไว้เก็บเศษลวดเชื่อม
ที่หลอมละลายตกลงตามพื้นครับ ( มือใหม่ก็แบบนี้เละ ) :Z1:
เพราะสามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ครับ

:Y8:อุปกรณ์ก็คงต้องมีประมาณนี้ครับ
ส่วนจะลด หรือ เพิ่ม
ก็ตามความเหมาะสมของแต่ละท่านครับ :Z7:

:Y10:ส่วนวิธีการเชื่อม
ผมจะมาเพิ่มวันหลังนะครับ
ว่าจะทำเป็นคลิปมาให้ดูกันด้วย :Z6:

:Z2:มาแล้วครับ
 :Y8: วิธีเชื่อม ( ข้อมูลจากพี่ระ ณ ศรีสะเกษ ครับ ) :Z1:

- เริ่มด้วยขัดจุดที่จะเชื่อม
ด้วยกระดาษทราย หรือ แปลงลวด ก็ได้ครับ
เพื่อให้คาบสกปกที่เกาะผิว alu ออก
เวลาเชื่อมจะได้เชื่อมติดดียิ่งขึ้นครับ

- จัดวางชิ้นงานให้เรียบร้อย
ด้วยประกาจับ หรือ คีมจับล็อค
ให้เเน่นหนานะครับ เวลาเชื่อมเสร็จ
จะได้ไม่หลุด เพราะเวลาเชื่อม
อาจมีการดีดตัวของชิ้นงาน
จะทำให้ชิ้นงาน ไม่แนบสนิทได้ครับ
หรือหลุดจากกันได้ครับ ก่อนเชื่อมเสร็จ

- เสร็จเเล้วเป่าที่ชิ้นงานให้ร้อน
ทั้งสองส่วนที่จะเชื่อม จะรู้ได้ยังไงว่า
ชิ้นงานร้อน ก็โดยการเอาลวดเชื่อม
เขี้ยๆ  :Z1: ไปที่จุดที่เป่าไฟ
ถ้าลวดละลายติดที่ชิ้นงานก็แสดงว่าใช้ได้เเล้วครับ
แต่ตอนเขี้ยๆเนีย ให้เอาเปลวไฟออกไปด้านข้างด้วยนะครับ

- อย่าให้ลวดโดนไฟตรงๆ
เพราะลวดเชื่อมจะละลาย เกาะกันเป็นก้อน
มากกว่าจะเกาะชิ้นงาน

- ดูจากคลิป ตอนที่ผมเขี้ย ผมจะ
โยกเปลวไฟออกด้านข้างครับ
แต่มุมกล้องเหมือนโดนไฟโดยตรงครับ

- ก็คือเมื่อไฟโดนชิ้นงานที่จะเชื่อมจนร้อน
ก็ใช้ชิ้นงานนี้เละครับในการหลอมละลายลวดเชื่อม ในการเชื่อม
โดยใช้ไฟเลี้ยงชิ้นงานแบบห่างๆ ให้ร้อนไปเรื้อยๆ
แล้วเอาลวดเชื่อมเขี้ยจุดทีี่่จะเชื่อม
จนกว่าจะเชื่อมรอยเสร็จ :Y8:

พอจะเข้าใจกันนะครับ :X1:

:Y10:ดูคลิปที่ผมนำมาเสนอประกอบไปด้วยนะครับ :Y8:
ถ้าไม่เข้าใจยังไงก็ถามมาในกระทู้ ???
แล้วผมจะมาตอบให้นะครับ :Z6:

:Z2:ชมกันเลยครับบบบบบ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yFPHsw_Ek00" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yFPHsw_Ek00</a>

ผลที่ได้ครับ :X1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2011, 08:54:03 โดย AUN_CSM »

• *

Re: ข้อมูลการเชื่อมอลูด้วย Alumaloy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 21:08:15 »
 :Z2:ส่วนนี้เป็นคลิปที่เมืองนอกเขาทำไว้ครับ
ดูตัวนี้ไปก่อนครับ
ของผมรอกันก่อนนะ :X1:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=TZ5sD9hQTyw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=TZ5sD9hQTyw</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=2EBL734rK7A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2EBL734rK7A</a>

ออฟไลน์ : emiLy :

• 087-9915218
  • สมัครสมาชิก: 06, 2009

• "SMOKING IS BAD FOR YOU"
Re: ข้อมูลการเชื่อมอลูด้วย Alumaloy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 21:21:31 »

มาเชียร์ น้าอั๋น ครับ เยี่ยมจริง ๆ มีประโยชน์  :Y8:

ออฟไลน์ moonoijza31

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 02, 2011

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 21:31:42 »
ขอบคุณมากครับคุณอั๋นที่เอาความรู้มาฝาก ผมเคยโทรไปปรึกษาพี่แล้วครับ ตอนนี้ซื้อของมาเตรียมไว้หมดและ เหลือลงมือทำทไม่รู้จะออกมาไง หุหุ

ออฟไลน์ EzKimO

• สมัครสมาชิก: 02, 2010

• อ้น แปดริ้ว 0825400440
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 21:52:02 »
มีประโยชน์มากคับ รู้หมดเลยซื้อที่ไหน ^^ สบาย
Gelände Scale Defender with Landrover D90
Ford F350 Handmake By warawut
Traxxas summit 2.4
Tamiya CR-01 JF40
Toyota Hulux Handmake
Tamiya Lunch Box
Kasemoto S01 - S02
HY stadium 1/18
ที่อยู่ นายพัชรพงศ์ สอนเจริญ
152/42 ถ.ริมคลองท่าไข่ ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

ออฟไลน์ karakad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 20:29:30 »
มาลงทะเบียนเรียน :Y9:

ออฟไลน์ ttr-250

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 21:31:55 »
รอด้วยคน ครับ

• *

คลิปการเชื่อมอลูด้วย Alumaloy มาเเล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 21:44:23 »
 :Y8:ลองชมคลิปกันดูนะครับ
ไม่เข้าใจตรงไหน ??? ก็ถามมาในกระทู้นะครับ
แล้วผมจะเข้ามาตอบให้ :Z6:

ออฟไลน์ KHUNZa

• *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2009

• ขุนส่า พระยาขาใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 21:50:22 »
 :Z3: แจ่มมากมายครับ :Z3:
เยี้ยมชมรถในบ้านผมได้นะครับ
http://www.kajarc.com/kajaboard/viewtopic.php?f=2&t=11&start=0
เข้ามาร่วมด้วยช่วยรวมพลกันเยอะๆนะครับ เพื่อนคนรับRC-PLUS แท้ๆ
http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=1

ออฟไลน์ latexmans

• Moderator
  • สมัครสมาชิก: 08, 2009

• http://s47.photobucket.com/albums/f154/latexmans/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:29:43 »
แจ่มจริงๆกระทู้นี้ ขอบคุณพี่อั้นที่แบ่งปั่นความรู้ดีๆครับ ไว้เปิด workshop เรียนมั่งดีกว่า

ออฟไลน์ new007

• สมัครสมาชิก: 03, 2008

• นิว เด็กโข๋ทัย จ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:37:59 »
แจ่มเลยครับ ผมเชื่อมไม่เป็นดูคลิปแล้วเข้าใจเลยครับ
new007 086-6755705

ออฟไลน์ Oot

• สมัครสมาชิก: 09, 2010

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 00:25:06 »
ชิ้นแรกครับคุณอั๋น

คุณอั๋นเจออาการแบบผมไหมอลูบางชิ้นทำความสะอาดแล้ว ล้างแล้ว ขัดแล้ว พ่นนานมากๆๆๆ ไม่ติด(เป็นเฉพาะอลูแผ่น)

• *

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 11:34:05 »
ชิ้นแรกครับคุณอั๋น

คุณอั๋นเจออาการแบบผมไหมอลูบางชิ้นทำความสะอาดแล้ว ล้างแล้ว ขัดแล้ว พ่นนานมากๆๆๆ ไม่ติด(เป็นเฉพาะอลูแผ่น)

:X4:สวยเลยครับ
แต่ดูจากการเชื่อมคงมีเศษตกหล่นอยู่
เก็บไว้ใช้ได้อีกนะครับ

:Z4:เคยเจอเหมือนกันครับ
เป็นแผ่นอลูที่ช่างติดตั้งกระจกอลูมิเนียม
เข้าใช้กันเอามาขัดเเล้วเชื่อม เเต่ไม่ติด :Y11:
น่าจะเป็นอลูแผ่นนั้นๆ โดนเคลือบชุบผิวหน้ามาครับ
ไม่ใช้แผ่นอลูดิบ
ซึ่งผมเคยขัดเเล้วเหมือนมันจะออก เเต่ก็ไม่หมดครับ
ยังไงลองหาแผ่นอลูดิบมาใช้ครับ
ผมเคยซื้อตามร้านรับซื้อของเก่ามีครับ
เป็นเศษแผ่นอลู ลองถามเขาดูครับ :X1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2011, 13:25:06 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ Oot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 22:49:50 »
คุณอั๋นครับผมเจอปัญหาตัวที่เชื่อมไม่ติดแล้วครับ  
ตัวปัญหาคือ( แก๊สกระป๋องของผม ซึ่งเก่าไปพอดีเอาแก๊สที่เคยเอาไปเดินป่ามาตั้งแต่2ปีที่แล้วมาใช้ทำให้ไฟอ่อน เลยลองไปHome work ไปซื้อแก๊สกระป๋องมาลองก็ใช้ได้แล้วครับ)

อันนี้กันชนชิ้นใหม่ เริ่มคล่องแล้วฮ่าๆๆ จริงๆๆมีบันไดกับไซด์เรียวทรงARB แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้

* ทริก เวลาต่ออลูหลายๆๆชิ้น ผมใช้ลวดพันกันไว้กันหลุดครับเพราะอลูเวลาร้อนจัดความร้อนมันจะวิ่งหากันหมด ทำให้จุดที่เราเชื่อมไปแล้วหลุดได้ครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2011, 23:17:05 โดย Oot0999 »

• *

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 09:23:59 »
คุณอั๋นครับผมเจอปัญหาตัวที่เชื่อมไม่ติดแล้วครับ  
ตัวปัญหาคือ( แก๊สกระป๋องของผม ซึ่งเก่าไปพอดีเอาแก๊สที่เคยเอาไปเดินป่ามาตั้งแต่2ปีที่แล้วมาใช้ทำให้ไฟอ่อน เลยลองไปHome work ไปซื้อแก๊สกระป๋องมาลองก็ใช้ได้แล้วครับ)

อันนี้กันชนชิ้นใหม่ เริ่มคล่องแล้วฮ่าๆๆ จริงๆๆมีบันไดกับไซด์เรียวทรงARB แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้

* ทริก เวลาต่ออลูหลายๆๆชิ้น ผมใช้ลวดพันกันไว้กันหลุดครับเพราะอลูเวลาร้อนจัดความร้อนมันจะวิ่งหากันหมด ทำให้จุดที่เราเชื่อมไปแล้วหลุดได้ครับ *

:Z2:เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ ทั้ง 2 ข้อมูลเลยครับ

- แก๊สที่เคยใช้เเล้ว หรือ แก๊สเหลือน้อย
อาจทำให้ความแรงของแก๊ส ที่ใช้ทำความร้อน
ไม่เพียงพอได้

- ส่วนการเชื่อมอลูใกล้จุดที่เชื่อมเสร็จแล้ว
เป็นทริกที่ใช้ได้ครับ
หรือ อาจจะเชื่อมยึดจุดอื่นๆ ไว้ก่อน
เว้นจุดที่มีช่วงต่อกัน ไว้เชื่อมที่หลังก็ช่วยได้ครับ
ป้องกันการหลุดเวลาเชื่อมจุดใหม่
จะเข้าใจกันมั้ยเนีย.. ???

:Y8:ส่วนงานที่ลงมาให้ชม
สวยงามครับ
ขัดๆถูๆ เก็บรายละเอียด ลงสีก็แจ่มแล้ววว :Z2:
ลองถ่ายรูปภายในเพิ่มเติมด้วยก็ดีนะครับ
เผือท่านใดอยากเห็น เเละ เป็นแนวทาง :Y8:
เผือปฏิบัติ หรือ ดูรูปแบบจึดที่ใช้ยึด อะไรประมาณนี้ครับ
ถ่ายหลายๆ มุม ลองดูครับ :X1:

ออฟไลน์ คานแข็ง group

• สมัครสมาชิก: 05, 2009

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 19:38:40 »
มาเสริม ครับ  สำหรับ อลูที่เชื่อมไม่ติด  ให้ ลองไป ขอแบ่งซื้อ น้ำกรด ที่ร้านหม้อน้ำใช้  ทำความสะอาด ชิ้นงานก่อนเชื่อม ( ไม่ใช่ น้ำกรด เติม แบตเตอรี่ หรือ  ที่เอาไป แช่โลหะ เวลา ชุปโลหะ นะครับ) จะทำให้ เชื่อม ได้ง่ายขึ้น

สำหรับ..อลูหนาๆ  ที่ มักจะเชื่อมไม่ค่อยติด  ส่วนมาก มักจะเกิด จากความร้อนของแก็สไม่พอ  ให้ ลองไป ร้านอะไหล่เครื่องทำความเย็น  ซื้อ แก๊สกระป๋องที่ ช่างแอร์ ใช้ สี ส้มๆ  แต่ สำหรับ   คนที่ใช้ หัวเชื่อม โคเวีย อย่าเป่า นานนัก เพราะ หัว โคเวีย ไม่สามารถทนความร้อน+งานหนัก มากนะครับ

• *

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 09:52:34 »
เชื่อมจุดเดี่ยว :Z1: ไว้ก่อน
จุดรวมค่อยเชื่อมที่หลังอย่างรูปตัวอย่างครับ :X1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011, 21:08:33 โดย AUN_CSM »

ออฟไลน์ thawornm

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• ...i LIKE rc scale...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:12:15 »
 :Y10:ผมจะขอแบ่งซื้ออลูมิเนียมเส้นกลม 6mm.จากใครได้บ้างครับ :Z3:
ตอนนี้ขาดอยู่อย่างเดียว  หาทั่วระยองไม่มีเลยครับ จะไปซื้อถึงกรุงเทพก็ไกลเกิ๊น
ส่วนของอย่างอื่นหาได้หมดแล้ว  จะมาลองฝึกฝีมือดูครับ

ขอบคุณครับ :Y9:
สังกัด RC Scale @ Rayong ฮิ  & Rayong Trailer

ออฟไลน์ Oot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 20:13:41 »
:Y10:ผมจะขอแบ่งซื้ออลูมิเนียมเส้นกลม 6mm.จากใครได้บ้างครับ :Z3:
ตอนนี้ขาดอยู่อย่างเดียว  หาทั่วระยองไม่มีเลยครับ จะไปซื้อถึงกรุงเทพก็ไกลเกิ๊น
ส่วนของอย่างอื่นหาได้หมดแล้ว  จะมาลองฝึกฝีมือดูครับ

ผมจะเข้าไปโอเดี่ยน วันสองวันนี้อะครับ  และวันเสาร์จะไประยอง เดี๋ยวซื้อมาเผื่อเส้นนึงครับ :Z1:

ออฟไลน์ thawornm

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• ...i LIKE rc scale...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 20:34:12 »

ผมจะเข้าไปโอเดี่ยน วันสองวันนี้อะครับ  และวันเสาร์จะไประยอง เดี๋ยวซื้อมาเผื่อเส้นนึงครับ :Z1:

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ งั้นผมฝากซื้อ 2 เส้นเลยได้มั๊ยครับ
ว่าแต่ว่ามาระยองแถวไหนครับ จะได้ไปรับของได้ครับ
ขอเบอร์โทรทาง PM ด้วยได้มั๊ยครับ
ใช้ Vigo 4x4 เหมือนกันเลยครับ ของผมสีบรอนซ์เงิน

สังกัด RC Scale @ Rayong ฮิ  & Rayong Trailer

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 20:34:12 »

Back to top