[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: +++วิธีแก้ไวรัส MSN ส่งไฟล์ pic.zip / photos.zip อัตโนมัติ  (อ่าน 8700 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
ช่วงนี้เพื่อนๆหลายคนอาจจะประสบกับปัญหาการระบาดของไวรัสตัวใหม่ ที่มาในรูปของไฟล์นามสกุล .zip (Winzip) ส่งผ่านมาทางโปรแกรม chat ยอดนิยม MSN Messenger หรือ Windows Live Messenger นั่นก็คือเจ้าไวรัส MSN-pic.zip หรือ Win32/Delf.ADS trojan นั่นเอง

ลักษณะการแพร่ระบาดของไวรัสชนิดนี้ที่เห็นได้ชัดก็คือ บุคคลที่อยู่ในรายชื่อเพื่อนใน MSN ของผู้ที่ติดไวรัส จะได้รับไฟล์จากผู้ที่ติดไวรัส โดยที่ผู้ติดไวรัสไม่ได้เป็นผู้ส่งไฟล์ดังกล่าว (ถูกส่งมาโดยอัตโนมัติ) โดยไฟล์ที่ถูกส่งมาจะมีชื่อไฟล์ในลักษณะแบบนี้ครับ
photos.zip
pic.zip
pics.zip
PIC1273.zip
image.zip
หรือในบางครั้ง ก็จะมาในรูปแบบของข้อความภาษาอังกฤษแปลกๆ แบบนี้ครับ
Hey :-), I just took this picture, sexy isnt it :-p?
What do you think of my photo editing skills?
Which one do you like in this pic, the black one or the blue one?
This is what happens when you eat to many chips :-p
Look what i made out of cans!! haah :-p!
:-p this was halarious at that party a while back
Hey I have a new pic, what do ya think?
Check this out this pic is so freaking cool
Hahahaha, do you remember this picture?
 Check this out! Nearly laughed my ass off!!
hey wats up.. have you seen this pic of harry potter?
can i up some of these pics of ya to my myspace profile?
This picture isn't you… right?
นอกจากนี้เจ้าไวรัส Win32/Delf.ADS trojan ยังมีผลข้างเคียงทำให้ผู้ที่ติดไวรัสไม่สามารถใช้งาน Windows Registry Editor (regedit) และ ถูกปิดการใช้งานระบบ Firewall และระบบ Security บางอย่างใน windows อีกด้วย
วิธีแก้ไวรัส Win32/Delf.ADS trojan
สำหรับวิธีแก้นั้น ชาวสเปนผู้หนึ่ง ได้คิดค้นโปรแกรมที่จะค้นหาและกำจัดไวรัสเกือบทุกตัวที่มีผลกับการใช้โปรแกรม MSN Messenger ออกมาแจกให้พวกเราได้ดาวน์โหลดไปใช้กันฟรีๆ แต่เผอิญชื่อเขาสะกดยากไปนิดนึง ผมเลยไม่รู้จะให้เครดิตยังไงดี เอาเป็นว่าให้เพื่อนๆดาวน์โหลดโปรแกรมของเขาไปใช้เลยละกัน (ไฟล์ Anti-virus และ วิธีใช้อยู่ด้านล่างครับ คลิกที่นี่ เพื่อข้ามไปดู)
วิธีป้องกันไวรัส Win32/Delf.ADS trojan
มาถึงวิธีป้องกันเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราจากไวรัสตัวนี้นะครับ
ลำดับแรก เมื่อเพื่อนๆพบว่ามีการส่งไฟล์ที่ไม่รู้จักมาจากเพื่อนคนใดคนหนึ่งในรายชื่อของ MSN ก็ให้รีบ cancle การส่งไฟล์ และแจ้งให้เพื่อนที่เป็นผู้ส่งทราบ พร้อมทั้งแนะนำวิธีแก้ไขให้เขาในทันที เพื่อป้องกันการแพร่กระจายมากขึ้นครับ
การป้องกันอีกหนึ่งทางก็คือการขยันอัพเดต windows (หรือเปิดใช้ automatic update) และพยายามอัพเดตโปรแกรมป้องกันไวรัสที่ติดตั้งไว้ในเครื่องของเราบ่อยๆนั่นเอง
จบแล้วครับ สำหรับบทความนี้
หวังว่าเพื่อนๆจะได้รับประโยชน์นะครับ แล้วพบกันใหม่ครับ

————————————————————————
Anti-Virus Update ครั้งล่าสุด 17 มกราคม 2551
————————————————————————
สำหรับเพื่อนๆที่พบว่า MSN ส่งไฟล์ที่มีชื่ออยู่ในรายชื่อด้านล่างนี้

intlprinters.exe
libcintle2.dll
album62.zip
libcintle2.dll
album62.zip
album77.zip
album83.zip
album86.zip
image08.zip
image017.zip
image029.zip
image035.zip
image038.zip
image047.zip
image050.zip
image074.zip
image077.zip
image083.zip
image086.zip
image089.zip
image098.zip
images0.zip
images12.zip
images51.zip
images84.zip
images87.zip
images90.zip
photo39.zip
photo60.zip
photo63.zip
photos2007_19.zip
photos2007_31.zip
photos2007_4.zip
photos2007_40.zip
photos2007_43.zip
photo_album22.zip
photo_album28.zip
photo_album40.zip
photo_album55.zip
photo_album61.zip
photo_album70.zip
photo_album88.zip
Foto_Celular.scr
Foto_Celular.zip
Foto_Posse.zip
Bush.exe
Desnuda.exe
F0538_jpg.zip
Facebook.zip
facebookfoto.zip
Fotos.zip - Fotos roberto.exe
fotopara-facebook.com.zip
fotopara*-facebook.com.zip
fotopara-facebook*.com.zip
fotos-facebook.com.zip
fotosfacebook*.com.zip
fotoparamyspace.com.zip
Happy2008.zip
imag091307.zip
image.zip
imageXX.zip
IMG-XXXX.zip
img4851.zip
IMG-0024.zip
IMG0024.zip
misfacebook.com.zip
MessengerSkinner
MSN Content Plus
MSN Messenger Guiños
My_Pictures2007
MyGallery5156.zip
myspace-pics.zip
N039_jpg.zip
Nokia_19_jpg.zip
myimage.zip
new-photos.zip
New-Year2008-imgaes.zip
NewYearsParty.zip
p0017_jpg.zip
Photos-webcam2007.zip
picts-XXXX.zip
PictureAlbum2007.zip
portaldeayuda - portaldeayudita
S_00305_jpg.zip
W139_jpg.zip
Winks Instalador
Z058_jpg.zip
Image-006.JPEG_www.myspace.com
img2007-12.JPEG.scr
image114.JPG-scannedby-MSN.com
misfacebook.com.zip
myspace-pics.zip
Happy2008-Card.com
picture_004-new4myspace.JPEG-scan
New-year2008-image15.scr
image134.jpg-www.photoshare.com
Image-005.JPEG_escudrinado-MSN.com
New-Year2008-imgaes.zip
new-photos.zip
santasuite.jpg.exe
MenssagemAnoNovo.exe
W32 LechucK
Feliz_Natal.exe / feliz.natal.2007

แสดงว่าเพื่อนๆอาจติดไวรัสตัวใดตัวหนึ่งตามรายชื่อต่อไปนี้
Win32/Delf.ADS trojan
summer2008.zip/IRC-Worm.Win32.Agent.a
ไวรัส facebook (ยังไม่ทราบชื่อแน่ชัด)
ให้อ่านขั้นตอนการกำจัดไวรัสด้านล่างนี้ได้เลยครับ
ถ้าพบว่าโปรแกรมไม่สามารถกำจัดไวรัสได้ หรือไม่พบไวรัสที่ต้องการ แนะนำให้เพื่อนๆอ่านบทความนี้ครับ วิธีกำจัดไวรัสที่โปรแกรม Anti-Virus ตรวจไม่พบด้วย HijackThis
ขั้นตอนการกำจัดไวรัส MSN
1. ให้เพื่อนๆดาวน์โหลดไฟล์นี้ไปไว้ในเครื่องครับ MSN Cleaner (ถ้าไฟล์เสียกรุณาแจ้งที่ comment ด้านล่างครับ)
2. ทำการปิด System Restore โดยทำตามขั้นตอนนี้ครับ
คลิกขวาเลือก Properties ของ My Computer
เลือกแท็บ System Restore
จากนั้นให้ติ๊ก Turn off System Restore for all drives ครับ
3. เมื่อปิด System Restore แล้วก็ให้ restart เครื่องแล้วเข้า Safe Mode ครับ
ขั้นตอนการเปิด Safe Mode
restart เครื่องแล้วกดปุ่ม F8 ไว้เรื่อยๆจะพบเมนูขึ้นมาให้เลือก SAFE MODE (เลือกอันไหนก็ได้ครับ)
เมื่อเครื่องบูทขึ้นมาในระบบ Safe Mode เราจะพบว่าภาพและสีของ Windows จะแปลกไป ไม่ต้องตกใจนะครับ
การเปิดขึ้นมาใน safe mode นี้เพื่อหยุดการทำงานของไวรัส ทำให้เราสามารถจัดการกับมันได้นั่นเอง
4. จากนั้นก็ให้คลายไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาออกด้วย WinZip หรือ WinRAR แล้วดับเบิ้ลคลิกไฟล์ MSNCleaner.exe ที่ได้มาครับ
5. เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว ก็ให้คลิก Analyze เพื่อค้นหาไวรัสในเครื่อง โดยรายชื่อไวรัส

หลังโปรแกรมเสร็จสิ้นการ Analyze แล้ว ถ้ามีชื่อไวรัสปรากฎขึ้นมา ก็ให้เราคลิกที่ Delete [2] เพื่อลบมันออกจากเครื่อง โดยโปรแกรมอาจจะใช้เวลา 5-10 นาทีในการกำจัดไวรัสครับ
6. เมื่อลบเสร็จ จะมีหน้าต่างขึ้นมาเตือนว่า “A new folder has been created in C:\BackUpMSNCleaner” หมายความว่าโปรแกรมได้ทำการคัดลอกไวรัสไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ BackUpMSNCleaner (แต่หยุดการทำงานของมันไว้ครับ) เผื่อว่าเพื่อนๆเผลอไปตั้งชื่อไฟล์ใดเป็นชื่อเดียวกันกับไวรัส ก็สามารถกู้คืนได้ที่นี่ครับ ถ้าไม่ใช่ก็ให้จัดการลบไฟล์เดอร์นี้ออกได้เลย
7. เมื่อสแกนเสร็จแล้ว ให้เข้าไปที่่ My Computer แล้วคลิกขวาบนไดร์ฟที่ติดตั้ง Windows (เช่น C:) เลือก properties
8. คลิกปุ่ม Disk Cleanup แล้วรอโปรแกรมโหลดเสร็จ
9. ในหน้าต่างต่อมา ให้ติ๊กหน้า Temporary Internet Files (ที่เหลือไม่ต้องไปสนใจครับ) แล้วคลิกปุ่ม OK ด้านล่าง
10. เมื่อโปรแกรมลบเสร็จก็ให้ restart เครื่องเพื่อกลับเข้าโหมดปกติ จากนั้นก็กลับไปเปิด System Restore ครับ (เอาติ๊กถูกหน้า Turn off System Restore for all drives ออก)
เท่านี้แหละครับ สำหรับวิธีกำจัดไวรัสต่างๆในโปรแกรม MSN
** ถ้าเพื่อนๆคนไหนที่ทำตามขั้นตอนขั้นต้นแล้วยังไม่หาย แนะนำให้อ่านบทความนี้ครับ วิธีกำจัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 07:58:26 โดย ป้อม....ครับ »

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator

• www.rc-plus.net
Re: +++วิธีแก้ไวรัส MSN ส่งไฟล์ pic.zip / photos.zip อัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 21:41:59 »
ใครมีเพื่อนช่วยบอกกล่าวกันบ้างนะครับ
โดนคนนึงแล้วจะแพร่กระจาย เหมือนกับใยแมงมุมเลย

ออฟไลน์ JACKY

Re: +++วิธีแก้ไวรัส MSN ส่งไฟล์ pic.zip / photos.zip อัตโนมัติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 22:25:23 »
กำ!!!! ผมโดนไปแล้ว ทีแรกนึกว่าเพื่อนมันส่งรูปอะไรมา ก็เลยกดด้วยความหื่น  ;D
แต่ตอนนี้ลบออกไปแล้วครับ ขอบคุณตาป้อมมากๆ  ;D

ออฟไลน์ ple

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• ple - custom 081401XXXX
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 23:15:12 »
ผมเพิ่งโดนไปเมื่อกี้นี้เองครับ มันขึ้นว่ามี MSN จากคุณ JACKY ว่า
DON'T KILL ME แล้วต่อด้วยอะไรไม่รู้ พอกดรับเสร็จ ก็ไปแตกไฟล์
พอจะกดเปิดเท่านั้นแหละ ครับ NOD32 โชว์เลยว่ามีไวรัส แล้วมันก็ลบไฟล์ไปเลย :-[
ตอนนี้กำลังสแกนเครื่องอีกรอบ ว่ายเหลืออยู่รึปล่าว :P

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 23:27:12 »
ผมเพิ่งโดนไปเมื่อกี้นี้เองครับ มันขึ้นว่ามี MSN จากคุณ JACKY ว่า
DON'T KILL ME แล้วต่อด้วยอะไรไม่รู้ พอกดรับเสร็จ ก็ไปแตกไฟล์
พอจะกดเปิดเท่านั้นแหละ ครับ NOD32 โชว์เลยว่ามีไวรัส แล้วมันก็ลบไฟล์ไปเลย :-[
ตอนนี้กำลังสแกนเครื่องอีกรอบ ว่ายเหลืออยู่รึปล่าว :P
โทษทีนะครับ ผมเองก็ไม่ตั้งใจจะส่งไปเลย มันไปเองอะครับ โดนกันถ้วนหน้าเลย  ;D

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator

• www.rc-plus.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 23:38:58 »
น่ารำคาญจริงๆไวรัสแบบนี้

• *

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 07:02:08 »
ผมจับโจรได้ ;D

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 07:28:13 »

ของพี่เปิ้ลมันยังอยู่ครับ ;D

ออฟไลน์ ple

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 07:35:39 »
อ้าว  ??? ผมไปใช้วิธีที่คุณป้อมบอกไว้ ตอน analyze มันบอกว่าไม่มีแล้วนี่ครับ ทำตามวิธี ทุกอย่าง 2 รอบด้วย :P

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 07:44:45 »
อ้าว  ??? ผมไปใช้วิธีที่คุณป้อมบอกไว้ ตอน analyze มันบอกว่าไม่มีแล้วนี่ครับ ทำตามวิธี ทุกอย่าง 2 รอบด้วย :P

อีกอันครับ ผมเคยเอาออกวิธีนี้ครับพี่เปิ้ล ;)

1.พิมพ์ regedit.exe ที่ start --> run
2.ไป ที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\ ShellServiceObjectDelayLoad หาไฟล์ชื่อ "syshosts" หรือ "syshelp" แล้วลบออกซะ
3.รีสตาร์ทเครื่อง
4.รีสตาร์ทแล้ว ไปที่ C:\Windows หาไฟล์ชื่อ "photos.zip" แล้วลบออกซะ
5.จากนั้นไปที่ C:\Windows\system32 หาไฟล์ชื่อ "syshosts.dll" หรือ "syshelp" แล้วลบออก
6.รีสตาร์ทเครื่องอีกรอบ เป็นอันว่าปลอดเชื้อครับ

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 07:48:58 »
อีกอันครับ วลามีไวรัสติดผมจะพึ่งที่นี่เเหละครับ ช่างปาน

http://www.webphand.com/038/

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008, 09:40:54 »
สงสัยเเก้ได้กันเเล้วมั้งครับเนี่ยะ ไม่มีใครส่งมาอีกเลย  ;D

ออฟไลน์ ple

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008, 13:52:14 »
ผมไปลองทำตามทุกอย่างแล้วครับ ชื่อไฟล์ที่ว่าก็ไม่มีแล้ว แต่ใช้ NOD32 สแกนมันก็ยังเจอ ฟ้องตลอด ว่ามันอยู่ใน system32
ตอนนี้เลยต้อง เอาไป format ใหม่แล้วครับ :-\

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008, 14:01:10 »
ผมไปลองทำตามทุกอย่างแล้วครับ ชื่อไฟล์ที่ว่าก็ไม่มีแล้ว แต่ใช้ NOD32 สแกนมันก็ยังเจอ ฟ้องตลอด ว่ามันอยู่ใน system32
ตอนนี้เลยต้อง เอาไป format ใหม่แล้วครับ :-\

โอ้ว ขนาดนั้นเลยหรอครับพี่เปิ้ล จิงๆเเล้ว เข้าไปลบในที่ๆมันอยู่โดยการกด shift+delete ก็น่าหายเเล้วละครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008, 20:54:16 »
ผมก้กำลังหาทางอยู่ครับ ลองมาหลายอย่างแล้วมันก็ยังอยู่อีก :-[

• *

• ป้อมครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 15:10:07 »
ผมก้กำลังหาทางอยู่ครับ ลองมาหลายอย่างแล้วมันก็ยังอยู่อีก :-[

เอาโปรแกรมตัวนี้ไปลองพี่เเจ็ค

http://www.med.cmu.ac.th/secret/maintain/Antivirus/Download/MSN_Worm_Remover.exe

ออฟไลน์ gieng_ss

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 22:32:20 »
อ้อ... อย่างนี้เอง ผมเคยได้รับจากคุณ Jacky เหมือนกัน
แต่ตอนนั้นไม่ได้นั่งหน้าเครื่องคอมฯ กลับมาอีกที Off line ไปซะแล้ว
ไม่งั้นเดี้ยงแน่ๆเลย  :-X
สบายๆๆๆ อย่าเครียด ... ....Hobby Hobby Hobby....

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 23:20:37 »
อ้อ... อย่างนี้เอง ผมเคยได้รับจากคุณ Jacky เหมือนกัน
แต่ตอนนั้นไม่ได้นั่งหน้าเครื่องคอมฯ กลับมาอีกที Off line ไปซะแล้ว
ไม่งั้นเดี้ยงแน่ๆเลย  :-X
โชคดีจังพี่เกี้ยง ไม่งั้นโดนเต็มๆ  ;D แต่ตอนนี้ผมหายแล้วครับ ลงวินโดว์ใหม่เลยผม  ;D

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 23:20:37 »

Back to top