[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิดกะทู้สำหรับ HIGH SPEED PRO โดยเฉพาะเลยครับ  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ oak22winyu

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

• โอ๊ค วิญญู วงศ์วิวัฒน์ ข้างๆหลานรหัสครับ
ข่อเกลิ่นนำก่อนแล้วกันนะครับ แรกเริ่มเดิมทีผมไม่สนใจรถคันนี้เลย ด้วยคิดว่าคงไม่ได้เรื่อง แต่เนื่องจากว่าคุณยายเข้าโรงพยาบาลแม่ผมจ่ายค่ารักษาไปสองหมื่นกว่า จากที่จะเอา AX-10 RTR หรือไม่ก็ TA-05 IFS ก็คงเกรงใจแม่ครับ จึงลองหันมามองคันนี้ หาข้อมูลได้ไม่กี่ชั่วโมงก็สั่งเลยครับ ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

โทรหาข้อมูลกับทางร้าน TOM MOTOR ที่เค้าบอกว่าคนไทยผลิต ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่ใช่ของคนไทยแน่ครับ แต่ถ้าประกอบโดยคนไทย ชิ้นส่วนบางชิ้นของไทย แล้วแพ็คของโดยคนไทย ผมเชื่อ เหตุผลทำไมเดี๋ยวรู้กัน

ผมโทรไป ทางร้านบอกว่า พี่ลองดูสิครับมี TAMIYAตัวไหนราคาเท่านี้บ้าง ผมก็ไม่เถียงครับ แต่รู้สึกว่าจะ ขี้โ-้ จังเลย ราคา3800 ไม่ลด  (เตือนนิดนะครับ เวลาไปซื้อของร้านนี้เมื่อเค้าบอกสรรพคุณสินค้า พร้อมการเปรียบเทียบ ให้ใช้วิจารณญาณให้มากนะครับ อย่าเพิ่งใจร้อน ให้กลับมาหาข้อมูลก่อน ผมพูดแบบนี้คงเข้าใจนะครับว่าผมหมายถึงอะไร แม้แต่ร้านที่เพิ่งลงRC racingที่ขาย HSP ก็ต้องใช้วิจารณญาณในการฟังครับ ที่บอกเพราะผมเจอมาทั้ง2ร้าน ถ้าแรงไปบอกได้เลยนะครับ จะลบที่เขียนทันที)

โทรไปร้านconcepttoy ราคา3800 ลดให้เหลือ3500 คิดค่าส่ง 200 ของมาถึงวันนี้ค่าแสตมป์ 77 บาทเองครับ แค้นนะจะบอกให้

จากที่ดูคร่าวๆเมื่อของมาถึง
1ไปเอาที่ไปรษณีย์ เค้าบอกเลยว่าแพ็คของมาไม่ดี จริงๆต้องหุ้มด้วยกล่องไปรษณีย์อีกชั้น หากของพังไปจะทำยังไง โชคดีที่ของยังไม่พัง
2อ้าว เป็นRTR มาแล้วเหรอ(ไม่มีชุดไฟ) ถามร้านTOMว่าประกอบเองไหมเค้าบอกประกอบเอง เซ็งมากครับ อยากประกอบเอง
3กล่องผลิตภัณฑ์ ขอบอกว่าแย่มากครับ เชื่อได้เลยว่าแพ็คกล่องในไทย ไม่สวยเลย ทำแบบตัดต้นทุนสุดๆ
4น้อตหลายตัวขึ้นสนิม โดยเฉพาะน้อตหัวจม ที่down stop , stabilizer สนิมทั้งนั้นเลย อันนี้เชื่อครับว่าน้อตไทย เพราะขนาดHSP ที่ผมมีตอนซื้อมาไม่มีสนิมแม้แต่นิดเดียว (เห็นได้ชัดเลย ขนาดว่าของจีนที่เน่าแล้ว ยังไม่มีสนิมขึ้นมาแบบของพี่ไทยเลย)
5ยางที่ให้มา มี insertเป็นยาง ผมก็ไม่ทราบว่าปรกติinsertเป็นฟองน้ำหรือยาง  ยางนอกที่ให้มาเป็นslick ยี่ห้อ AULDEY (ตราเพชร)
6ตัวรถเบาครับ
7โช้คที่ให้มาเป็นอลูทั้งsetครับ ปรับเกลียว อันนี้โอเค รู้สึกหนืดกว่า แข็งกว่า HSP มากครับ
8HEX ที่ดุมล้อที่ไม่เหมือนใคร แต่ขอโทษนะครับ ประกอบมาได้แน่นดี ไม่หลวมเลย เป็นชุดUniversalทั้งหน้า หลัง
9ความหนืดรถโดยรวม ผมไม่รู้ว่าฝืดไหม เพราะไม่มีตัวเปรียบเทียบ เดี๋ยวจะลองเปรียบเทียบกับHSPดู
10ชุดแขนชัดเลี้ยวรู้สึกฝืดๆ เดี๋ยวต้องเช็คดูว่าน้อตตรงไหนแ่น่นไป
11ชุด DIFF ไม่รู้เป็น ball diffรึเปล่า แต่ตอนนี้มันค่อนข้างหนืดครับ ต้องดูตรงไหนว่ามันปรับไดหรือไม่ได้้ ช่วยบอกด้วยครับ
12 คู่มือก็ไม่มี อันนี้เฮงซวยสุดๆ แล้วมือใหม่อย่างผมจะทำเป็นไหมเนี่ย ดาวน์โหลดคู่มือได้จากที่ไหน บอกทีครับ
13จุดยึดต่างๆแน่นดีครับ แน่นกว่า HSP
14 ลายเคฟล่า สวยครับ
15ส่วนที่เป็นพลาสติก รู้สึกว่าจะเปราะไปนิดเมื่อเทียบกับHSP อันนี้ดูจากตานะครับ
16 รวมๆแล้ว น่าจะทำได้ดีกว่านี้ อย่างน้อยๆ น้อตก็ควรใช้ที่ไม่ขึ้นสนิม พลาสติกควรทำให้เนื้อดีกว่านี้

นี่ครับ แพ็คกล่องมาไม่ดี แทนที่จะใส่ลงใกล่องไปรษณีย์ก่อนส่งมา นี่เค้าแค่หุ้มกระดาษแล้วก็ส่งเลย แย่ครับ

ด้านข้างกล่อง การpackaging ไม่ทำให้น่าสนใจเลย

คิดค่าส่งตั้ง200 แต่ตามแสตมป์แค่77บาท เอาคืนก็ไม่ได้ แถมแพ็คมาก็ไม่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2008, 18:43:57 โดย oak22winyu »

ชื่อโอ๊คครับ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยครับ

• โอ๊ค วิญญู วงศ์วิวัฒน์ ข้างๆหลานรหัสครับ
Re: ขอเปิดกะทู้สำหรับ HIGH SPEED PRO โดยเฉพาะเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 13:41:29 »
ตัวรถเบาครับ จุดต่างๆแน่นดี แต่ไม่รู้แน่นเกินไปไหม

ด้านล่างครับ สวยงามเชียว

ด้านหลังครับ เค้าจะรองแหวนใต้ชุดอลูที่ยึดdiff เพื่อการปรับเซตครับ แสดงว่าคันนี้น่าจะปรับเซตได้ง่าย แบบรถโปรครับ

เทียบกัน2คัน ระหว่างHSP VS HIGH SPEED PRO

motor plate

ด้านหน้าครับ อยากให้ทำชุดพลาสติกที่ดีกว่านี้

ดุมล้อที่มีปัญหา แต่จุดนี้ทำมาได้กระชับดี ไม่หลวม แต่ไม่รู้แน่นไปไหม

สิ่งที่ให่มาเพิ่มเติม มีแค่นี้หละครับ แล้วก็เสาอากาศ1ต้น บอกตรงๆว่าห่วยมาก ทำไมไม่มีคู่มือมา

แล้วจะมาอัพเดทข้อมูลเรื่อยๆนะครับ ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอย่างไรก็ PM หรือโทรก็ได้ครับ 0894750090
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2008, 13:45:23 โดย oak22winyu »
ชื่อโอ๊คครับ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ new007

• Moderator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2008

• นิว เด็กโข๋ทัย จ้า
Re: ขอเปิดกะทู้สำหรับ HIGH SPEED PRO โดยเฉพาะเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 13:49:21 »
ราคา 3800 เพิ่มเงินนิดหน่อยหา tb evo3 ta-05r กับ  trf 414 มือ2ได้เลยนะเนี้ย :o
new007 086-6755705

ออฟไลน์ Mr. ฉือ

• สมัครสมาชิก: 04, 2008

• OK . ม๊ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 18:25:10 »
  :) :) พี่เล่นอย่างนี้ แบบนี้พี่จะเข้า WEBBOARD เค้าไม่ได้อีก คนแล้วแน่ๆ น่าเห็นใจพี่ท่านจริงๆโดน แบนแน่ๆ ครับแล้วอย่างงี้จะทำยังไงล่ะครับ :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2008, 18:35:17 โดย TZR-GD »
ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน   และ   ความไม่แน่นอน คือ ความแน่นอน 
 การกระทำการใดใดนั้น ต้องให้อยู่ในภายใต้ของ กฎหมาย / สายด่วน 081-1783651

ว.2   ว.2   ดูแล้วตอบด้วย  ดูแล้วตอบด้วย       คูคิ๊ก คูคิ๊ก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 18:50:07 »
แฮ่ๆ โดนแบนก่อนหน้านี้แล้วครับ อิอิ

เมื่อตอนบ่าย จะถอดล้อทั้งหน้า หลัง ฝั่งด้านขวา ก็เอา6เหลี่ยมมาขัน ปรกติจะเอาล้อออกก็ต้องหมุนทวนเข็มนาฬิกา ด้วยความเคยชิน หมุนทวนเข็มเต็มแรง น้อตหวานเลยครับ ทำไงหละทีนี้ เอาคีมจับยังไงก็ไม่ออก จัดการเผาล้อเลยครับ เพื่อให้เกิดพื้นที่ระหว่างดุมล้อกับน้อตล็อคล้อ เผาเสร็จพอหมุน ปรากฎว่าล้อฝั่งขวาเกลียวมันทวนครับ (คือจะขันออกต้องหมุนตามเข็มนาฬิกา) ทีนี้เสียดายเลยครับ สรุปว่ารถตัวนี้เป็นมาแบบนี้ทุกคันอยู่แล้วครับ โง่เอง ก็เลยเสียล้อไป2ล้อ

JAOS

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 20:32:13 »
มันเป็นบทเรียบบทหนึ่งครับต่อไปจะได้ใจเย็นๆครับ  เวลาสั่งซื้อของต้องรอบครอบด้วยนะครับ จะได้สบายใจครับ และถ้าของมีปัญหารีบดำเนินการแก้ไขโดยด่วนครับ >:( >:(

ออฟไลน์ Shimugu

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 07, 2008

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 20:35:06 »
   หาข้อมูลได้ที่  www.theworldmodels.com ผมประกอบมาเเล้ว ใช้มอเตอร์บรัชเลส 4370 KV
เเบต Li-po 2 Cell 4000 Mah ยังไม่ได้ลงพื้นเลยครับ เดี๋ยวรอสายลิงเเล้วจะลงมาให้ดูครับ ซื้อถูกกว่าของผมอีก ของผม3800 พี่โอ๊คมีไรก็โทรมานะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2008, 20:36:54 โดย Shimugu »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 12:53:32 »
ปัญหาที่เจอเพิ่มก็คือ

แขนลิงค์ camber หน้ามันเบียดกับขอบล้อด้านในครับ

อยากทราบอัตราทดจังเลย pinion 24 spur 91 แต่อยากรู้อัตราทดชุดdiff ไม่รู้เหมือน TA 04 รึเปล่า คือ 32/15 ถ้าใช้ตามนี้อัตราทดปาเข้าไป8กว่า

สายพานเส้นหลังมันไปเบียดมอเตอร์ครับ ไม่รู้นานๆไปสายพานจะขาดรึเปล่า น่าจะแก้โดยการซื้อpinionที่ใหญ่ขึ้นมาใส่แทนเพื่อจะได้เลื่อนมอเตอร์ห่างสายพานมากขึ้น

ชุดชักเลี้ยวฝืด มีผลมาจาก C Hub ไปเบียดกับ เบ้าของดุมล้อมากเกินไป ทำให้ฝืด

โช้คแข็งมากครับ เอาล้อหน้า1ล้อลองไปปีนที่สูงประมาณ3-5 mm. ตัวโช้คไม่มีการขยับเลย น่าจะเป็นผลมาจากO ring ที่แน่นเกินไป ดูข้างในแล้วรู้สึกจะไม่ใช่ silicone O ring แต่มันคือO Ring สีดำธรรมดา อันนี้ต้องกลับไปเช็คอีกทีนึง แต่ที่แน่ๆแข็งจัง หรือว่าปรกติต้องแข็งอย่างนี้อยู่แล้ว (ผมเทียบกับHSPนะครับ)

ออฟไลน์ tigerdrex

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 08, 2008

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015, 10:22:43 »
ขอขุดหน่อย พอดี หาข้อมูลรถตัวนี้อยู่ ว่าจะจัดมาลองเล่นดู ราคาแต่1500 อยากรู้ว่า มีใครยังใช้อยู่บ้างไหมคับ

ออฟไลน์ GOLF_RCR

• พูดจาสุภาพ ใจเย็น ปรึกษาพูดคุยกันได้คับ
  • Moderator
  • สมัครสมาชิก: 11, 2010

• RCRショップドリフト。
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015, 13:25:15 »
 :X1: ตัวนี้ใข้ สปูนTA04 ซึ่งทางผม RCR ได้ผลิตสปูนตัวนี้ออกมาแล้ว  ตัวนี้ถ้าได้ราคาไม่แรงมือ 2 กันมา โครงตัวนี้เหมาะสำหรับมาทำ Drift RWD เป็นอย่างมากเลยคับ

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 12:39:27 »
เห็นคุณ นกเมก้า ขายในเฟชอยู่ ผมเลยสนใจคับ ^^ ใจจริง อยากได้ ta-04เลย แต่ มันหายาก

ออฟไลน์ GOLF_RCR

• พูดจาสุภาพ ใจเย็น ปรึกษาพูดคุยกันได้คับ
  • Moderator
  • สมัครสมาชิก: 11, 2010

• RCRショップドリフト。
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 20:29:00 »
TA04 ผมมี 5555 แต่ไม่ปล่อย x77

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2015, 15:11:06 »
สปูน ta04 ราคาเท่าไหร่อ่ะคับ ของ RCR อ่ะคับคุณกอฟ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2015, 15:11:06 »

Back to top