[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำเครื่องสำรองไฟ หรือเครื่องช๊าตแบ็ตเตอรี่ Power bank แบบพกพา กันดีกว่า  (อ่าน 98675 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_nu50

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 07, 2012

มือถือแบ็ตหมดเร็ว เวลาสำคัญดันไม่มีที่ให้ช๊าตแบ็ตก้อนใหม่ เดินดูตามท้องตลาด เห็นอุปกรณ์ืที่เรียกว่า power bank หรือแปลแบบลูกทุ่ง ธนาคารพลังงาน หรือเครื่องช๊าตแบ็ตเตอรี่สำรอง หรือเครื่องช๊าตมือถือ mp4 mp3 mp5 ฯลฯ แบบพกพาน่ะครับ

เอาไว้ช๊าตมือถือ หรืออุปกรณ์อะไรก้อได้ืที่ใช้สายช๊าตแบบ USB ซึ่งสมัยนี้ก็นิยมทำอุปกรณ์ที่ใช้ พอร์ต แบบ USB กันมากมาย เกือบทุกๆอุปกรณ์gatget เลยก็ว่าได้ แต่ราคาแพงบรรลัย พันบาทไปจนถึง สามพันบาท ขึ้นอยู่กับความจุของแบตเตอรรี่ ซื้อมือถือรุ่นเถือกได้ตั้งสามเครื่อง

ที่บ้านมีถ่านช๊าตหลายยี่ห้อ ซื้อมาใหม่ก็ด้วย เอามาเพื่อการนี้ เราจะมาลองทำเครื่องสำรองไฟหรือเครื่องช๊าตมือถือพกพากัน ใช้ถ่านช๊าตเป็นตัวเก็บไฟไว้ใช้ตอนฉุกเฉิน แต่้ต้องหาวงจรไฟสำหรับการปล่อยกระแสไฟที่ 5 volt แบบคงที่ พูดง่าย ๆ เครื่องช๊าตพอร์ตUSB ปล่อยกระแสไฟ 5 โวลต์ แต่ถ่านก้อนนึงประมาณ 1.2 - 1.5 โวลต์ ไม่พอจ่ายให้พอร์ต USB น่ะ ต้องหาวงจรอิเลคทรอนิกส์มาแปลงขึ้น 1.5 เป็น 5 นั่นคือหลักการ หรือจะเอาถ่านมาต่ออนุกรมกันให้ได้ใกล้ 5 โวลต์นั่นเอง

เคยเห็นอุปกรณ์ตัวนี้ ที่ 7-11 หรือโลตัส มีขาย ตัวละ 99 บาท เอาไว้ช๊าตมือถือ เป็นเครื่องสำรองไฟหรือเครื่องช๊าตgatgetแบบพกพาที่ราคาถูกที่สุด

มีพอร์ตให้เลือกใช้ กับมือถือแต่ละยี่ห้อ

มีทั้งของแท้ ของก็อป ก็ใช้งานได้เหมือนๆกัน ที่เห็นนี่เขาขายที่คลองถม ตัวละ 60 บาท ไม่รวมสาย

ที่ชอบมาก ๆ ก็คือ มันใช้ถ่าน AA หรือถ่านไฟฉาย ถ่านรีโมททีวี อะไรพวกนั้นแหละครับ แค่ก้อนเดียว ย้ำ แค่ก้อนเดียว ประมาณว่า แบ็ตมือถือหมด วิ่งเข้าร้านสะดวกซื้อ หาถ่าน AA อัลคาไลต์แค่ก้อนเดียว (เขาขายกันเป็นแพ็คนะ) เพื่อเอามาใส่เครื่องช๊าตแบบพกพา แก้ขัดไปได้

หาซื้อถ่านได้ง่ายดาย แค่ 1 ก้อน 1.5 volt แล้ววงจรไฟข้างในก็แปลงไฟออกมาที่ 5 volt

เอามาต่อกับอุปกรณ์เช่น มือถือหรือไม่ก็ mp4 mp3 เพื่อช๊าตแบ็ตเตอรี่ หรือจะเป็นแบ็ตเตอรี่สำรองข้อเสียคือ มันช๊าตนานมาก อาจจะเป็นเพราะ ใช้ถ่านแค่ก้อนเดียว ช๊าตไม่เต็มด้วย แต่ ไ้อ้นี่แหละ พระเอกของเรา เราจะแกะเอาวงจรของมัน

เราจะต้องหาแบ็ตเตอรี่ที่มีความจุสูงๆ ต้องไม่ใช่ถ่านแค่ก้อนเดียวต้องใช้สัก 4 ก้อน จะได้มีความจุเยอะๆ เหมือนที่เขาขายตามท้องตลาด แน่นอน ดังนั้นต้องมีรังถ่านซะก่อน

หาซื้อรังถ่านได้ทั่วไปตามร้านขายอุปกรณ์อะไหล่ อิเล็คทรอนิกส์

ที่รู้สึกแย่คือ อยากได้รังถ่านแบบ 4 ก้อน ดันได้มาแค่ แบบใส่ถ่าน 2 ก้อน และ แบบ 3 ก้อน ตกอันละ 20 บาท

เราจะเลียนแบบเจ้าสิ่งนี้ ใครๆ ก็คงเคยเห็น หม้อแปลงไฟบ้านแบบ USB และใช้กับมือถือด้วยช่องเสียบแบบ USB

หาช่องเสียบ USB แบบตัวเมีย แบบใหนก็ได้ แบบนี้ก็ได้ หรือแบบสายยาวก็ได้

ตัดสาย usb เพื่อจะเอาเต้าเสียบ usb ตัวเมีย ปลอกสายก็จะเจอสายไฟเล็กๆ 4 เส้น เอาไว้ใ้ช้งานแค่สองเส้นคือ แดง กับ ดำ บวกและลบ ตามลำดับ

เต้าเสีย usb แบบนี้ แต่ราคาแพง ซื้อมาแล้วเอามาตัดสายทิ้ง เสียดายของ จำใจ ชับ ๆ ๆ

เสียเวลาไปครึ่งชั่วโมง แกะวงจรเล็กๆเท่าเหรียนบาท จากเครื่องช๊าตไฟสำรองแบบพกพา ที่ใช้ถ่านก้อนเดียวนั่นล่ะ เอามาต่อกับพอร์ต USB แล้วต่อไฟจากรังถ่านเข้าไปที่วงจร ผมเลือกรังถ่านแบบ 3 ก้อน เสียพื้นที่ไป 1 ก้อน สำหรับวงจรและ เต้าเสียบ USB ตัวเมีย

ถ่าน 1 ก้อน 1.5 volt ความจุ 1000 มิลลิแอม ถ่าน 2 ก้อน ก็ยังคงเป็น 1.5 volt แต่กลายเป็น 2000 มิลลิแอม

นั่นก็ะเพราะว่าเราต่อแบบขนาน รักษาแรงดันไฟไว้ที่ 1.5 volt ถนอมวงจรไฟ เพราะเดาเอาว่า มัีนคงรับแรงดันไฟที่ 1.5 volt

ทดลองใช้ถ่านอัลคาไลน์ 2 ก้อน ต่อขนาน ย้ำว่า มันก็ยังแค่ 1.5 volt แต่ได้ ความจุของไฟ สองเท่า

เปิดสวิทส์ เอาสายช๊าตแบบ USB มาต่อกับมือถือ ได้เรื่องล่ะ ช๊าตได้ปกติ ก้อนเดียวช๊าตไม่เต็ม ล่อสองก้อนไปเลย ถ้าได้ สี่ก้อน ก็จะมีความจุเท่ากับที่ขายกันตามท้องตลาด ราคา หลักพันกันเลยทีเดียว ของเราแค่ 140 บาท เครื่องช๊าตพกพาแบบถ่านก้อนเีดียว ราคา 100 บาท + รังถ่าน 20 บาท เต้าเสียบ USB ตัวเมีย 20 บาท ไม่รวมถ่านช๊าต หรือถ่านอัลคาไลต์ 2 ก้อน

ปิดฝารังถ่านสวยดี เขาออกแบบรังถ่านมาดี ที่สำคัญ รังถ่านแบบนี้ มีสวิสต์แถมมาให้ฟรีๆซะด้วย

ความหนาของรังถ่านก็หนาพอดีกับหัวต่อ USB พอดีเลย

ไปหาสติกเกอร์จากหม้อแปลงอื่นๆมาติดให้ดูเก๋ อ้อ เจาะรูเพื่อให้เห็นแสงไฟจากหลอด LED บอกสถานะด้วยนะครับ คือวงจรเล็กๆเท่าเหรียญบาทน่ะ มันมีหลอด LED เล็กมาด้วย แค่เจาะรูให้เห็นแสงสีแดงของหลอดไฟก็พอแล้ว

ด้านล่างเจาะช่องเสียบ USB โดยใช้ บัดกรีก่อนแล้วใช้คัดเตอร์กรีดทีหลัีง

มีคนบอกผมว่า ทำไมไม่ซื้อแบ็ตมือถือสำรองไว้อีกสักก้อนก็สิ้นเรื่อง ผมเห็นด้วย แต่อุปกรณ์ตัวนี้ มันไม่ได้ช๊าตได้แค่มือถือนี่ครับ ผมไม่ได้ทำมันมาเพื่อมือถือเครื่องเดียว มันช๊าตได้ทั่วไป

ช๊าตได้ทั่วไป mp5 mp4 mp3 ไำ้ด้หมด คราวหน้าจะลอง ถ่าน 4 ก้อน ต้องหารังถ่านใหม่ จะได้ไม่ต่างจากการช๊าตด้วยไฟบ้าน หมายถึง ระยะเวลาของการช๊าตก็จะเร็วขึ้น

หรือแม้แต่ กล้องจิ๋ว พวงกุญแจ พวกนี้เราคงไม่มีแบ็ตกล้องจิ๋วสำรอง แต่เราทำที่ช๊าต outdoor ได้ ยัดใส่กระเป๋ากางเกงเดินไป ืทำงานไป ช๊าตไฟไปด้วยยังได้เลย

และท้ายสุด จุดประสงค์หลักๆ ก็คือ ผมเล่น ฮอบังคับไฟฟ้า และแน่นอนเวลาเล่นฮอ outdoor กลางสนามหญ้า พอแบ็ตฮอ หมด ผมไม่ต้องกลับมาช๊าตแบ็ตเตอรี่ใหม่ที่บ้าน แล้วออกไปเล่นที่สวนสาธารณะอีกครั้งแล้ว เพราะตอนนี้ ผมมีเครื่องสำรองไฟ สำหรับช๊าตแบ็ตเตอรี่ของ ฮอจิ๋วแล้วครับ จบ   

ขอบคุณที่อดทนอ่านครับ    x77

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=KOolq_7Q4Vg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=KOolq_7Q4Vg</a>

ออฟไลน์ sittichainet

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

ในหัวข้อ : มาทำเครื่องสำรองไฟ หรือเครื่องช๊าตแบ็ตเตอรี่ Power bank แบบพกพา กันดีกว่า
ถ้าผมจะทำเป็นที่ชาร์จ iphone โดยใช้ถ่านชาร์จ 1.2 V   4 ก้อน  3000 mAH
จะทำได้มั้ยครับ และแอมป์ไม่คงที่จะทำให้แบตของ iphone พังมั้ยครับ

ออฟไลน์ เติ้ล_อ๊อตโต้

• "สุดท้ายก็กลับมาตายที่ RC"
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 02, 2010

• " ดิ้นต่อยท้อง ร้องตบปาก "
เข้าท่า มากมายย   :Z3:

ออฟไลน์ trippin

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 02, 2013

แจ่วมากเลยตับ อุกปรณ์หางาสยใกล้ตัวดีคับ

:X2: :X2:

ออฟไลน์ gangsiam

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 11, 2012

• เกมส์
น่าสนใจมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ถือว่าเป็นการแบ่งปันที่ดีมากเลยครับ และผมจะทำสิ่งนี้ไปใช้ในชีวิตประจำวันนะครับ

ออฟไลน์ sittichainet

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

ทำเสร็จแล้วครับ ทดสอบไฟแล้ว ปกติดีครับ
ผมใช้ถ่านชาร์จ 5 ก้อน
1.2V (ถ้าชาร์จเต็มจะได้ 1.35)
ความจุได้ก้อนละ 3000 mAH (รวมทั้งหมด 15000 และ 6.75V)
ผมจึงแปลงไฟโดยใช้ 7805 ให้เหลือ 5 v 1 A พอชาร์จกับมือถือจะเหลือ 4.8-9 V 1A ครับ

ออฟไลน์ saladkhai

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 12, 2009

ออฟไลน์ pikky_team

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 03, 2009

ต่ออนุกรม ได้ความจุเท่าเดิม แต่ได้แรงดันเพิ่ม ส่วนต่อขนานให้ผลตรงกันข้ามครับ

ออฟไลน์ st-maxx

• Moderator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• เสาร์..........ครับ
ต่ออนุกรม ได้ความจุเท่าเดิม แต่ได้แรงดันเพิ่ม ส่วนต่อขนานให้ผลตรงกันข้ามครับ
ถูกต้องครับ :Y10:

ออฟไลน์ RC10LS

• Keep Pan Car Alive !
  • Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 01, 2012

• Keep Pan Car Survive
อยากได้สักอันครับ

ออฟไลน์ GORCA

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 09, 2013

หาวิธีทำมาตั้งนาน สุดท้ายก็มาเจอของดี และ ราคาถูก  :X1:
ว่าแต่ กะผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ อาศัย ลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง

อยากทราบว่า ถ้าจะขอซื้อที่ทำเสร็จแล้ว คุน w_nu50 มีขายสักอันไหมคับ

ใจจริงอยากได้ แบบใส่ถ่านได้ 4 ก้อน เหมือนกับคุน sittichainet คับ
แล้วคุน sittichainet ขายเท่าไหร่อ่ะคับ  :Y9:

ผมมีแทบเล็ตจีนอันนึง รูเสียบ คล้ายๆกับ โนเกีย 8310 น่ะคับ
สงสัยต้องต้องซื้อหัวusbแบบนี้มาเพิ่มแน่ๆ ไม่รู้เขาขายกี่บาท

เสียตังอีกแล้ว เฮ้อ  :Y11:

ออฟไลน์ gaw_ei

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 06, 2012

ออฟไลน์ aom.mbk

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 12, 2014

• RC-PLUS CLUB
พี่คะ อย่างนี้ก็ต้องเปลี่ยนถ่านไปชาร์จใหม่ใช่ไหมคะ หนูอยากลองทำแบบ ให้มีวงจรชาร์จถ่านได้ด้วยโดยใช้โซล่าเซล เพราะยังไงพี่ก็ต้องใช้ในกิจกรรมกลางแจ้ง หนูอยากทราบว่าทำได้หรือป่าวคะ  :Y9:

RC-PLUS webboard

Back to top