[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย  (อ่าน 25434 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
เนื่องด้วยปัจจุบันนี้ ทางกลุ่มผู้ดูแลได้รับร้องเรียนมามากครับ
เกี่ยวกับห้องซื้อ-ขายในตอนนี้ เพราะมีสมาชิกหน้าใหม่หลายๆท่าน
เข้ามาสมัครปุ๊บ ก็โพสขายของในทันที และมีบางรายก็เกิดปัญหาขึ้น

แม้เราจะได้ขอร้องและตั้งกฏระเบียบ
เกี่ยวกับการโพสขายของ http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=22436.0
แต่ก็ได้ถูกเพิกเฉยจากเพื่อนสมาชิกอีกหลายๆท่าน

ตอนนี้ทางเราได้ปรับปรุงฟังก์ชั่นของเว็บบอร์ดเพิ่มเติมขึ้นมา
โดย สมาชิก newbie หน้าใหม่ ที่มีจำนวนกระทู้ต่ำกว่า 50 กระทู้
จะไม่สามารถเข้าไปดู และทำการตั้งกระทู้ได้ในห้องซื้อขายของมือหนึ่ง และมือสอง

หากต้องการเข้าไปดูเฉยๆ ยังสามารถดูได้ด้วยการ log outออก
ตรงนี้เป็นข้อจำกัดของฟังก์ชั่นที่เพิ่มขึ้นมานะครับ

จึงหวังว่าจะช่วยลดปัญหาที่คาดว่าจะเกิดขึ้นในอนาคตนะครับ
และอยากให้ทุกท่านจะเข้าใจในการกระทำครั้งนี้
เราไม่ได้ตั้งใจจำกัดขอบเขตการซื้อขายหรือแลกเปลี่ยนใดๆ
แต่อยากให้ทุกท่าน มีส่วนร่วมและเข้าถึงเนื้อหา และเพื่อนสมาชิก
ก่อนจะทำการค้าใดๆขึ้นมา

ขอขอบคุณที่ยังอยู่เป็นเพื่อนกันเสมอมาครับ

เจมส์  :X1:

อัพเดทล่าสุด เวลา 20.00น. วันที่ 12.9.55
หลังจากผมได้รับ feedback ทั้งดีและไม่ดี ต่อการกระทำดังกล่าว
จึงอยากจะปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ให้ดีที่สุดกับทุกฝ่าย
สรุปว่า ตอนนี้สมาชิกกลุ่ม newbie สามารถไปดู และโพสตอบกระทู้
ในห้องซื้อขาย ทั้งของมือหนึ่งและมือสอง ได้แล้วครับผม

แต่ข้อแม้อันเดิม ยังมีอยู่
กลุ่ม newbie ยังไม่สามารถตั้งหัวข้อใหม่ได้

ยังจำเป็นจะต้องได้เลื่อนขั้นเป็น Jr.Member ก่อน
ถึงจะสามารถทำการตั้งหัวข้อเพื่อทำการขายได้เอง

จึงหวังว่าวิธีการนี้จะช่วยลดปัญหา สมาชิกหน้าใหม่ไม่ต้องเร่งปั้มกระทู้กัน
และลดความอึดอัด ที่ต้อง login loutout เพื่อเข้ามาดูในห้องซื้อขาย
แถมยังช่วยสกรีนคนขายส่วนหนึ่ง ตามความตั้งใจแรก

หวังว่าเรื่องราว และความร้อนแรง จะจบกันอย่าง Happy Ending นะครับ  :X6:

อัพเดทล่าสุด เวลา 17.00 น. วันที่ 6.10.55

และหลักจากเรากำหนดกฏเกณท์ดังกล่าวไป
ต้องขอขอบคุณสมาชิกส่วนใหญ่นะครับ ที่รับฟังและปฏิบัติตามกันอย่างดี
แต่ก็มีพบส่วนน้อย ที่พยายามฝ่าฝืน และหลักเลี่ยง
เพื่อที่ตัวเอง จะได้โพสขายของได้อย่างเร็วที่สุด
ไม่ว่าจะเป็นโพสข้อความติดๆกัน 20กว่ากระทู้ ในเวลาใกล้ๆกัน
หรือจะเป็นแกล้งโพสถามหาซื้อของในห้องอื่น เพื่อที่กระทู้นั้นจะได้นับคะแนน
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราจะพิจารณา โดยดูจากเจตนา การปั่นกระทู้เป็นสำคัญ

ทางกลุ่มผู้แลเว็บ จึงขอกำหนดบทลงโทษบางอย่างนะครับ
จะได้ไม่เกิดปัญหาทำตามๆกัน จนเกิดเป็นปัญหาในภายหลัง
ทางเราไม่ได้โกรธเกียจ หรือแค้นเคืองอะไรกันนะครับ
แต่จำเป็นต้องมีบทลงโทษ ไม่งั้นจะเกิดการละเลย และมองข้ามในการปฏิบัติตามกฏเช่นกัน

1.กรณีตั้งใจอัพกระทู้ หรือทำผิดกฏ ขออนุญาติลบกระทู้นั้นๆโดย ไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า
    และจะส่งข้อความตักเตือนไปทาง PM
2.หากผิดกฏอีก เป็นครั้งที่สอง จะไม่สามารถตั้งโพส หรือตอบกระทู้ได้เลย เป็นเวลา 3 วัน

อัพเดทล่าสุด เวลา 18.46 น. วันที่ 3.12.55

จากการเปลี่ยนกฏใหม่ดังกล่าว อาจจะขอย้ำอีกทีนะครับ
เข้าใจว่าบางท่านสมัครเว็บต่างๆ เพื่อขายของเท่านั้น
ซึ่งก็เป็นอิสระของแต่ละท่านที่กระทำได้

แต่ทางเว็บเรากำหนดและจำกัด ให้มีการร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
จนครบจำนวนก่อน ก่อนที่จะทำการซื้อขายใดๆ
จึงขอรบกวนด้วยใจจริงอีกครั้งครับ กรุณาอย่าปั่นกระทู้ เพื่อที่จะได้ลงซื้อขายของเลยครับ
ประเภทวันละ 20-30 กระทู้ติดๆกัน หรือใส่แต่ตัวอีโมชั่น คงรู้นะครับ ว่าหมายถึงอะไร
หวังว่าคงเข้าใจกันนะครับ เพราะกฏที่ตั้งขึ้นมา คิดว่าช่วยสกรีนคนขายกันระดับนึง แต่ก็เพิ่มงานและภาระแก่ผู้ดูแลด้วยเช่นกัน
ดังนั้นหากท่านใด กระทำการดังกล่าว ผมและทีมงานขออนุญาติลบ ตักเตือน รวมไปถึงแบนการใช้งานบ้างในบางกรณี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ black887955

• "SKN RC CLUB"
  • Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 06, 2012

• รถผมพัง...น้ำตาจะไหล....
    • http://www.facebook.com/kitipat.popijit
Re: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 20:24:13 »
+1 ครับ ไม่อยากให้วงการ rc ต้องเสื่อมเสียและมา แตกแยกกันเอง  :Z2:
วางมือจากดริฟแล้วครับ
กำลังเล่น : mo3r

ออฟไลน์ KHUNZa

• Global Moderator
  • *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2009

• ขุนส่า พระยาขาใหญ่
Re: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 20:58:00 »
ทุกสิ่งอย่างร้วนมีเหตุ และผล ต้องขอโทษในความไม่สะดวกด้วยนะครับ 
คิดซะว่าคุยกันแค่25 กระทู้คุณก็จะได้เพื่อนเพิ่มเข้ามา25คน ส่วนตัวผมว่าน้อยไปซะด้วยครับเพราะตอนนี้ผมได้เพื่อนเพิ่มเป็นร้อยเลยครับ :X1:
เยี้ยมชมรถในบ้านผมได้นะครับ
http://www.kajarc.com/kajaboard/viewtopic.php?f=2&t=11&start=0
เข้ามาร่วมด้วยช่วยรวมพลกันเยอะๆนะครับ เพื่อนคนรับRC-PLUS แท้ๆ
http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=1

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator

• www.rc-plus.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 20:59:24 »
ตะกี้เห็น newbie ตั้งกระทู้ในห้องดังกล่าวได้ด้วย
เดี๋ยวขอปรับปรุงแก้ไขสักคืนก่อนนะครับ  :X1:

ออฟไลน์ st-maxx

• เสาร์..........ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 21:13:46 »
เห็นด้วยครับ admin :Y10: :Y10: :Y10:

ออฟไลน์ nu_a

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2011

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 21:40:58 »
ดีครับคุณเจมส์ป้ญหาจะได้ไม่เกิด+1 :Z6:

ออฟไลน์ PICCO

• **
  • สมัครสมาชิก: 09, 2011

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 21:53:24 »
รับทราบ และเห็นด้วยคับ  :X1:

ออฟไลน์ Yoda

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• เจย์ดี มาสเตอร์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 22:11:04 »
25 ยังน้อยไปด้วยซํ้านะผมว่า โพสนู่นนี่นั่นเรื่อยเปื่อยก็เกิน 25 แล้ว
ซัก 50หรือ100 กระทู้ไปเลยดีไม๊
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ DarK-iT

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 22:26:57 »
ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ

หากว่าเราแบ่งเป็นสองเงื่อนไข

ข้อแรก ให้โพสกระทู้ไม่น้อยกว่า 25 หรือ 50 หรือกี่กระทู้ก็แล้วแต่ ตามท่านแอดมินเห็นว่าเหมาะสม
ข้อสอง ต้องสมัครสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 1 เดือน หรือตามระยะเวลาที่แอดมินเห็นสมควร

ถ้าครบสองเงื่อนไขจึงจะสามารถมีสิทธิ์เข้าห้องได้ เพราะผมเห็นว่าการปั่นกระทู้มิใช่เรื่องยาก แถมอาจมีการ
ขุดกระทู้สมัยเก่าขึ้นมาโดยไม่มีเหตุอันควร แต่หากมีสองเงื่อนไขก็ทำให้มีความยุ่งยากขึ้นมาอีกหน่อย
อาจช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้มิมากก็น้อย

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแอดมินและผู้ดูแลระบบรวมถึงสมาชิกท่านอื่น ๆ เห็นสมควรนะครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ puenDK03

• เล่น RC จนกว่าจะเล่นไม่ไหว....
  • **
  • สมัครสมาชิก: 11, 2011

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 03:02:11 »
รับทราบครับและพร้อมที่จะปฏิบัติตามเงื่อยไขครับท่าน ขอบคุณครับ  :X1:

ออฟไลน์ backroom

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 06, 2010

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 07:44:19 »
ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ

หากว่าเราแบ่งเป็นสองเงื่อนไข

ข้อแรก ให้โพสกระทู้ไม่น้อยกว่า 25 หรือ 50 หรือกี่กระทู้ก็แล้วแต่ ตามท่านแอดมินเห็นว่าเหมาะสม
ข้อสอง ต้องสมัครสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 1 เดือน หรือตามระยะเวลาที่แอดมินเห็นสมควร

ถ้าครบสองเงื่อนไขจึงจะสามารถมีสิทธิ์เข้าห้องได้ เพราะผมเห็นว่าการปั่นกระทู้มิใช่เรื่องยาก แถมอาจมีการ
ขุดกระทู้สมัยเก่าขึ้นมาโดยไม่มีเหตุอันควร แต่หากมีสองเงื่อนไขก็ทำให้มีความยุ่งยากขึ้นมาอีกหน่อย
อาจช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้มิมากก็น้อย

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแอดมินและผู้ดูแลระบบรวมถึงสมาชิกท่านอื่น ๆ เห็นสมควรนะครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D ;D
ผมเห็นด้วยนะครับน่าจะมีระยะเวลาเข้ามาเป็นข้อกำหนด ถ้าคนตั้งใจะโกงปั่นกระทู้ไม่ใช่เรื่องยาก คริๆ ครับๆ วันเดียวก็เรียบร้อย

ออฟไลน์ Yoda

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• เจย์ดี มาสเตอร์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:16:49 »
เห็งล่วยกับ  Dark-iT เยี่ยมมาก
เอาไป 5 กะโหลกเลย
 :Z6:
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ gieng_ss

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:30:25 »
เห็นด้วยกับคุณเจมส์ครับ  :Z2: อยู่ร่วมกันช่วยกันดูแลบ้านเราให้สงบสุขน่าอยู่ขึ้นครับ  :Z6:
สบายๆๆๆ อย่าเครียด ... ....Hobby Hobby Hobby....

ออฟไลน์ KHUNZa

• *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2009

• ขุนส่า พระยาขาใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:02:03 »
 :X1: สงสัยได้ขยับจัดให้หนักครับ อิอิ เห็นดีด้วยครับ ขุนก็ว่า25มันก็น้อยไปครับ :X1:
เยี้ยมชมรถในบ้านผมได้นะครับ
http://www.kajarc.com/kajaboard/viewtopic.php?f=2&t=11&start=0
เข้ามาร่วมด้วยช่วยรวมพลกันเยอะๆนะครับ เพื่อนคนรับRC-PLUS แท้ๆ
http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=1

ออฟไลน์ ppcrawler

• สมัครสมาชิก: 06, 2008

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:05:44 »
เห็นด้วยครับผม อย่างน้อยก็ช่วย Screen ได้บ้างครับ (อย่างน้อยต้องรอเวลาให้กระทู้ถึง ๆ จะเข้ามาเกรียน มาโกงได้) ถ้าไม่มีเลยพอโดนจับได้ ก็ Log in ใหม่มา รอเวลาให้เรื่องเงียบ ก็จะเข้ามาป่วน มาโกงอีก

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• *

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:13:23 »
modนี้มาซะที รอมาหลายปี :X2:
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

ออฟไลน์ AUN_CSM

• *
  • สมัครสมาชิก: 05, 2008

• อั๋น & เป๋าตุง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:21:44 »
 :Z4: หรือ จะจัดหนักแบบถ้าใครจะตั้งกระทู้ขายได้
ให้ส่งข้อมูลตัวตนเป็นสำเนาไปที่ แอดมิน หรือ ผู้ดูแลระบบ
เพื่อยืนยันตัวตน ว่ามีความเป็นคนจริงใจ ไม่ใช้สิ่งมีชีวิตที่จะมาสูบเลือดชาวบ้านเขาฟรีๆ  :Z7:

ออฟไลน์ REX

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 09, 2009

• REX ANODIZE
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:32:52 »
 :Z3: ดีมากเลย
REX ANODIZE รับชุบอลูมิเนียม /// สนธิ์ชัย แตงผึ่ง  4/65 หมู่ 1 ต.คลองขวาง อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี 11150
Tel:0899259882  email:rexinvent9@gmail.com
ธนาคาร ไทยพาณิชย์  สาขาไทรน้อย(นนทบุรี) บัญชีเงินฝากออมทรัพย์  เลขที่บัญชี 3222229161

ออฟไลน์ WB

• SCX Club No. 100 and Gmade R1 Club No. 100
  • Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 02, 2011

• RC Pics
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 12:33:22 »
ผลที่จะตามมา

1. "ฝากขาย ติดต่อกันเองนะเจ้าของกระทู้ไม่รับผิดชอบ" !!!!
2. สภาพคล่องจะหายไป (ส่วนใหญ่ User จะเข้าห้องนี้กันมาก)
3. ในความจริง จำนวนโพส ไม่ได้บอกอะไรได้ถึงนิสัยคน Post
4. ระยะเวลาในการเป็น Member พอจะบอกได้บ้าง แต่ก็แค่ช่วยได้บ้าง

ที่จะช่วยได้ดีมากๆ คือ

1. คะแนนการซื้อขายที่แต่ละท่านให้ผู้ขายครับ
2. วิจารณญาณในการพิจารณาของผู้ซื้อ เช่น ของราคาถูกมากผิดปกติ ผู้ขายไม่เคยมีประวัติแล้ว Post ขายทันที ฯลฯ
3. Google Search เบอร์โทร. จะทราบได้บ้างว่าประวัติการขายที่อื่นๆ เป็นไงมาก่อน
4. ดีที่สุดคือ เห็นของ จ่ายตังค์
5. มีความเสี่ยงเสมอ แม้แต่ที่คิดว่าไม่มี

ลองพิจารณาดูครับ  :Y8:

ออฟไลน์ nnn1

• สมัครสมาชิก: 06, 2008

• หนึ่ง... เองครับ อยู่เชียงราย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 12:56:22 »
  เห็นด้วยครับ เมื่อก่อนดีใจมากกว่าจะได้สมาชิกคนที่ 500  :X6:
แต่ตอนนี้เวปนี้เติบใหญ่เป็นวงกว้าง สมาชิกก็มากตาม มันย่อมก็ต้องมีกฎเกณฑ์กันบ้าง
สนับสนุนครับ
 ;D

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 12:56:22 »

Back to top