แนะนำการใช้ เว็บบอร์ด และการอยู่ร่วมกันในสังคม rc-plus.net > แจ้งปัญหา-ติดต่อทีมงาน

[ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย

(1/30) > >>

เจมส์:
เนื่องด้วยปัจจุบันนี้ ทางกลุ่มผู้ดูแลได้รับร้องเรียนมามากครับ
เกี่ยวกับห้องซื้อ-ขายในตอนนี้ เพราะมีสมาชิกหน้าใหม่หลายๆท่าน
เข้ามาสมัครปุ๊บ ก็โพสขายของในทันที และมีบางรายก็เกิดปัญหาขึ้น

แม้เราจะได้ขอร้องและตั้งกฏระเบียบ
เกี่ยวกับการโพสขายของ http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=22436.0
แต่ก็ได้ถูกเพิกเฉยจากเพื่อนสมาชิกอีกหลายๆท่าน

ตอนนี้ทางเราได้ปรับปรุงฟังก์ชั่นของเว็บบอร์ดเพิ่มเติมขึ้นมา
โดย สมาชิก newbie หน้าใหม่ ที่มีจำนวนกระทู้ต่ำกว่า 50 กระทู้
จะไม่สามารถเข้าไปดู และทำการตั้งกระทู้ได้ในห้องซื้อขายของมือหนึ่ง และมือสอง

หากต้องการเข้าไปดูเฉยๆ ยังสามารถดูได้ด้วยการ log outออก
ตรงนี้เป็นข้อจำกัดของฟังก์ชั่นที่เพิ่มขึ้นมานะครับ

จึงหวังว่าจะช่วยลดปัญหาที่คาดว่าจะเกิดขึ้นในอนาคตนะครับ
และอยากให้ทุกท่านจะเข้าใจในการกระทำครั้งนี้
เราไม่ได้ตั้งใจจำกัดขอบเขตการซื้อขายหรือแลกเปลี่ยนใดๆ
แต่อยากให้ทุกท่าน มีส่วนร่วมและเข้าถึงเนื้อหา และเพื่อนสมาชิก
ก่อนจะทำการค้าใดๆขึ้นมา

ขอขอบคุณที่ยังอยู่เป็นเพื่อนกันเสมอมาครับ

เจมส์  :X1:

อัพเดทล่าสุด เวลา 20.00น. วันที่ 12.9.55
หลังจากผมได้รับ feedback ทั้งดีและไม่ดี ต่อการกระทำดังกล่าว
จึงอยากจะปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ให้ดีที่สุดกับทุกฝ่าย
สรุปว่า ตอนนี้สมาชิกกลุ่ม newbie สามารถไปดู และโพสตอบกระทู้
ในห้องซื้อขาย ทั้งของมือหนึ่งและมือสอง ได้แล้วครับผม

แต่ข้อแม้อันเดิม ยังมีอยู่
กลุ่ม newbie ยังไม่สามารถตั้งหัวข้อใหม่ได้
ยังจำเป็นจะต้องได้เลื่อนขั้นเป็น Jr.Member ก่อน
ถึงจะสามารถทำการตั้งหัวข้อเพื่อทำการขายได้เอง

จึงหวังว่าวิธีการนี้จะช่วยลดปัญหา สมาชิกหน้าใหม่ไม่ต้องเร่งปั้มกระทู้กัน
และลดความอึดอัด ที่ต้อง login loutout เพื่อเข้ามาดูในห้องซื้อขาย
แถมยังช่วยสกรีนคนขายส่วนหนึ่ง ตามความตั้งใจแรก

หวังว่าเรื่องราว และความร้อนแรง จะจบกันอย่าง Happy Ending นะครับ  :X6:

อัพเดทล่าสุด เวลา 17.00 น. วันที่ 6.10.55

และหลักจากเรากำหนดกฏเกณท์ดังกล่าวไป
ต้องขอขอบคุณสมาชิกส่วนใหญ่นะครับ ที่รับฟังและปฏิบัติตามกันอย่างดี
แต่ก็มีพบส่วนน้อย ที่พยายามฝ่าฝืน และหลักเลี่ยง
เพื่อที่ตัวเอง จะได้โพสขายของได้อย่างเร็วที่สุด
ไม่ว่าจะเป็นโพสข้อความติดๆกัน 20กว่ากระทู้ ในเวลาใกล้ๆกัน
หรือจะเป็นแกล้งโพสถามหาซื้อของในห้องอื่น เพื่อที่กระทู้นั้นจะได้นับคะแนน
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราจะพิจารณา โดยดูจากเจตนา การปั่นกระทู้เป็นสำคัญ

ทางกลุ่มผู้แลเว็บ จึงขอกำหนดบทลงโทษบางอย่างนะครับ
จะได้ไม่เกิดปัญหาทำตามๆกัน จนเกิดเป็นปัญหาในภายหลัง
ทางเราไม่ได้โกรธเกียจ หรือแค้นเคืองอะไรกันนะครับ
แต่จำเป็นต้องมีบทลงโทษ ไม่งั้นจะเกิดการละเลย และมองข้ามในการปฏิบัติตามกฏเช่นกัน

1.กรณีตั้งใจอัพกระทู้ หรือทำผิดกฏ ขออนุญาติลบกระทู้นั้นๆโดย ไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า
    และจะส่งข้อความตักเตือนไปทาง PM
2.หากผิดกฏอีก เป็นครั้งที่สอง จะไม่สามารถตั้งโพส หรือตอบกระทู้ได้เลย เป็นเวลา 3 วัน

อัพเดทล่าสุด เวลา 18.46 น. วันที่ 3.12.55

จากการเปลี่ยนกฏใหม่ดังกล่าว อาจจะขอย้ำอีกทีนะครับ
เข้าใจว่าบางท่านสมัครเว็บต่างๆ เพื่อขายของเท่านั้น
ซึ่งก็เป็นอิสระของแต่ละท่านที่กระทำได้

แต่ทางเว็บเรากำหนดและจำกัด ให้มีการร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
จนครบจำนวนก่อน ก่อนที่จะทำการซื้อขายใดๆ
จึงขอรบกวนด้วยใจจริงอีกครั้งครับ กรุณาอย่าปั่นกระทู้ เพื่อที่จะได้ลงซื้อขายของเลยครับ
ประเภทวันละ 20-30 กระทู้ติดๆกัน หรือใส่แต่ตัวอีโมชั่น คงรู้นะครับ ว่าหมายถึงอะไร
หวังว่าคงเข้าใจกันนะครับ เพราะกฏที่ตั้งขึ้นมา คิดว่าช่วยสกรีนคนขายกันระดับนึง แต่ก็เพิ่มงานและภาระแก่ผู้ดูแลด้วยเช่นกัน
ดังนั้นหากท่านใด กระทำการดังกล่าว ผมและทีมงานขออนุญาติลบ ตักเตือน รวมไปถึงแบนการใช้งานบ้างในบางกรณี
ขอบคุณครับ

black887955:
+1 ครับ ไม่อยากให้วงการ rc ต้องเสื่อมเสียและมา แตกแยกกันเอง  :Z2:

KHUNZa:
ทุกสิ่งอย่างร้วนมีเหตุ และผล ต้องขอโทษในความไม่สะดวกด้วยนะครับ 
คิดซะว่าคุยกันแค่25 กระทู้คุณก็จะได้เพื่อนเพิ่มเข้ามา25คน ส่วนตัวผมว่าน้อยไปซะด้วยครับเพราะตอนนี้ผมได้เพื่อนเพิ่มเป็นร้อยเลยครับ :X1:

เจมส์:
ตะกี้เห็น newbie ตั้งกระทู้ในห้องดังกล่าวได้ด้วย
เดี๋ยวขอปรับปรุงแก้ไขสักคืนก่อนนะครับ  :X1:

st-maxx:
เห็นด้วยครับ admin :Y10: :Y10: :Y10:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version