[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย  (อ่าน 28708 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
Re: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:17:21 »
ผมไม่อยากปั่นกระทู้มันไร้สาระ และไม่มีอะไรจะคุยมากกระทู้ผมไม่ถึง 50 คุณเจมส์ก็เคยตอบกระทู้ของผม ในห้องออฟโรด ผมถามหน่อยคุณรุ้จักรถจีนกี่ยี่ห้อเคยเล่นบ้างมั้ยรู้สึกอย่างไรเวลารถพังแล้วหาอะไหล่ไม่ได้
ห้องซื้อขายถามตัวผมแล้วเคยซื้อของบ้างขายบ้างตอนนี้ผมอยากจะขายรถสักคัน ใครช่วยผมได้บ้าง ตอบด้วยนะครับ ผมรออยู่

ถ้าตั้งใจจะไม่โพสเลย ผมว่าไม่ต้องสมัครสมาชิกก็ได้
เว็บนี้ก็เปิดกว้างให้ทุกๆคน เข้าดูได้อยู่แล้วครับ
ส่วนจะเป็นสมาชิก และโพสนานๆครั้ง ก็ไม่ได้ผิดกฏอะไร
เพียงแต่ว่ากฏเกณท์ใหม่ที่เกิดขึ้นของที่นี่ และอีกหลายๆเว็บสากลก็คือ
สมาชิกที่พึ่งสมัคร หรือสมัครนานแล้วและมีส่วนร่วมโพส หรือแสดงความคิดเห็นน้อยกว่าที่กำหนด
จะไม่สามารถเข้าไปห้องซื้อขายได้ ก็เท่านั้นเองครับ

ส่วนคุณอยากจะขายรถของคุณเองสักคัน คุณคงต้องหาทางช่วยตัวเองแล้วล่ะครับ
ว่าจะรอให้สถานะคุณเปลี่ยนไปในเว็บนี้ไหม แล้วค่อยโพสขาย
หรือจะไปโพสขายในเว็บอาร์ซีอื่นๆ

สำหรับผมมองคนละมุมครับจะตั่งเงื่อนใขยังไงถ้าคนจะโกงยังไงก้อโกงครับผมว่ามันไม่ใช่ทางออกที่ดีถ้าจะป้องกันการโกงควรมีวิธีที่ดีกว่านี้ครับ
ผมว่านะ

ใช่ครับ ผมก็เห็นด้วย ว่าคนโกง ก็ยังจะโกงได้อยู่ดี
แต่เหมือนจอดรถแล้วใส่ล็อคเกียร ล็อคครัชเพิ่มเติมครับ
ทุกคนรู้ ว่ายังไงก็โดนขโมยได้ แต่ใส่ไว้เพื่อให้โดนขโมยได้ช้าลง
หรือลำบากมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ Oot

• สมัครสมาชิก: 09, 2010

Re: [ประกาศ] จำกัดสิทธิ์ในการเข้าถึงห้องซื้อขาย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:30:34 »
๊User   :   mudkoa

วันนี้ปั่นอย่างเยอะ  x77

ออฟไลน์ soda-nom

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2012

• กบ อ๊บอ๊บ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:38:19 »
ผมใด้สมัครมาระยะนึงล่ะ ไม่นานเท่าใร
ไม่ค่อยใด้โพส ชอบอ่านมากกว่าครับ
แต่น้อมรับกฏเกณท์ครับผม
 :Z3:

ออฟไลน์ aor0002

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 07, 2012

• www.rc-thailand.net
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:40:24 »
เช่นกันครับไม่ใช่จะขายของนะแต่ขี่เกียจล็อกอินหลายรอบเซ็ง
http://www.rc-thailand.net
โทร 085-0352683
สุริยา พาหิรัญ
52/2 ม.5 ต.ศรีบัวบาน อ.เมือง จ.ลำพูน 51000

ออฟไลน์ phuenga

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 08, 2012

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:48:37 »
เอายังงี้นะครับ ผมก็ใหม่เหมือนกันไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะ Admin ทั้งสิ้น

แต่ผมอยากจะบอกว่าถ้าคุณๆ ไม่พอใจ ก็ไปเว็บอื่นหรือช่องทางอื่นก่อนครับ กฎเค้ามีให้ปฎิบัติ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยนะครับ

อีกอย่างผมไม่ได้จะพูดเพื่อให้ไปเว็บอื่นนะครับแต่ให้หาช่องทางสำหรับตัวเราเอง ส่วนเว็บ RC-PLUS ของพวกเราก็เข้ามาดู มาอ่าน มาโพสต์อะไรที่ต้องการจริงๆเดี๋ยวถึงเวลา

เราก็จะใช้งานได้เองครับ

ออฟไลน์ DarK-iT

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 16:59:52 »
กฏ กติกา ตั้งขึ้นเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย เพื่อป้องปราม ลดทอนปัญหาต่าง ๆ ที่อาจจะเกิดขึ้น ผมเห็นด้วยที่ว่า ไม่ว่าเราจะสร้างเงื่อนไข ต่าง ๆ นานา มาให้ดีเพียงใดก็ตาม

หากคนคิดจะโกง เอาเปรียบ เขาก็สามารถหาช่องโหว่จนได้  อย่างผมก็ใช้งานเว็ปบอร์ดหลายที่ ยกตัวอย่าง Overclockzone.com ถึงขนาดต้องไปขอ PinCode รหัสประจำตัวประชาชนที่ว่าการเขต หรือที่ว่าการอำเภอ เพื่อ Vertify Member ทำกันถึงเพียงนี้ยังป้องกันการโกงไม่ได้เลยครับ

อ้างถึง
ขั้นตอนการทำ Verify Member

1. ขอ PinCode รหัสประจำตัวประชาชนที่ ที่ว่าการเขต

หรือที่ว่าการอำเภอใกล้บ้าน

2. นำ PinCode ที่ท่านได้ไปสมัคร E-Mail ที่ www.khonthai.com

3. เตรียมสแกนเอกสารคือสำเนาบัตรประชาชนที่เซ็นสำเนาถูกต้อง

และระบุชื่อ User ที่ใช้ใน overclockzone.com กำกับไว้ใน E-Mail

4. ส่งไปที่ verify@overclockzone.com กำหนด
Subject : Verify Member overclockzone

5. ใช้เมลล์ @khonthai.com ในการส่งเท่านั้น !!!

6. เมื่อทางทีมงาน overclockzone.com ได้ทำการตรวจสอบเรียบร้อยแล้ว ทางทีมงานจะส่ง link กลับไปที่ E-mail : pxxxxxxxxxxxxx@khonthai.com เพื่อให้สมาชิกทำการ Reset Password และทำการกำหนด Password ใหม่

อย่างน้อยกฎ กติกาที่ตั้งขึ้นซึ่งอาจทำให้ติดขัด หรือไม่สะดวกในการใช้งานบ้าง แต่อีกหน่อยมันน่าจะลงตัวขึ้น

และเพื่อเป็นการลดภาระแก่ผู้ดูแลระบบ และทีมงานครับ  ซึ่งผมคิดว่าที่ทำเว็ปขึ้นมา เพราะมีใจรักในสิ่งที่ทำมากกว่าเรื่องของธุรกิจครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yayple

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 17:07:53 »
เช่นกันครับไม่ใช่จะขายของนะแต่ขี่เกียจล็อกอินหลายรอบเซ็ง

ใจเย็นๆครับ  ก็ไม่ต้องล็อคอินซิครับ  ดูไปเรื่อยๆเปื่อยๆ  อยากตอบค่อย ล็อคอิน กฎระเบียบทำเพื่อทุกคนคับไม่ได้ทำเพื่อคนๆเดียว

• **

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 17:35:36 »

ใจเย็นๆครับ  ก็ไม่ต้องล็อคอินซิครับ  ดูไปเรื่อยๆเปื่อยๆ  อยากตอบค่อย ล็อคอิน กฎระเบียบทำเพื่อทุกคนคับไม่ได้ทำเพื่อคนๆเดียว
สมุดว่าจะซื้อของจะทำไงละครับโทรอยางเดียวหรือแล้วถ้าโดนโกงจะเอาหลักฐานหน้าเวฟตรงไหนผมว่าหน้าจะไม่ให้ตั้งกระทู้ขายถ้าไม่ครบแต่ตอบกระทู้ใด้แบบนี้ดีกว่า
เล่นแบบนี้ผมว่าเหมือนพี่ผมในเวฟอื่นโทรซื้อแล้วเขาไม่ส่งของหลักฐานก้อไม่มีว่าซื้อขายกันมีแต่สลิปโอนตังแจ้งความก้อไม่ใด้ไม่มีหลักฐาน :Y10:
52/2 ม.5 ต.ศรีบัวบาน อ.เมือง จ.ลำพูน 51000

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 18:07:55 »

สมุดว่าจะซื้อของจะทำไงละครับโทรอยางเดียวหรือแล้วถ้าโดนโกงจะเอาหลักฐานหน้าเวฟตรงไหนผมว่าหน้าจะไม่ให้ตั้งกระทู้ขายถ้าไม่ครบแต่ตอบกระทู้ใด้แบบนี้ดีกว่า
เล่นแบบนี้ผมว่าเหมือนพี่ผมในเวฟอื่นโทรซื้อแล้วเขาไม่ส่งของหลักฐานก้อไม่มีว่าซื้อขายกันมีแต่สลิปโอนตังแจ้งความก้อไม่ใด้ไม่มีหลักฐาน :Y10:

ผมว่าถึงมีหลักฐานก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ส่วนมากของถูกเกินความจริงมักจะมี ปันหา  :X1:

ออฟไลน์ wicha

• **
  • สมัครสมาชิก: 09, 2012

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 18:38:06 »
ข้อเสนอแนะ ผมใหม่ที่นี่แต่เก่าที่อื่น
1ผู้ขายจะต้องควรมีไอคอนบัตรในการขาย โดยผ่านการอนุมัตจากเวปมาตร์เตอร์ โดยให้แนบรายระเอียดต่างๆที่สามารถติดตามตัวและสามารถนำไปดำเนินคดีกรณีที่มีการโกง
2ต้องมีการให้คะแนนระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย เช่นผู่ขายขายของ1รายการก็จะได้คะแนนจากการขายเป็นฟีสแบคพร้อมคำติชมจาผู้ซื้อโดยแบ่งเป็น3ลำดับคือ 
  2.1พอใจ
  2.2ปลานกลาง
  2.3ไม่พอใจ
3เวปมาสเตอร์ต้องเก็บค่าธรรมเนียมจากผู้ขายและต้องเป็นผู้ติดตามในกรณีที่เกิดการโกง
4ยกตัวอ่ยางจากเวป siamfishing.com ไม่ใช้จะไม่มี่การโกงแต่ก็มีน้อยมาก
5สุดท้ายต่อให้โกงเก่งขนาดไหนก็โดนจับได้ เพราะมี่หลักฐานในการเอาผิดอย่างเพีองพอ
6ผมว่าจะได้สิ่งอื่นๆที่เป็นผลดีตามมาอีกมากมาย ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้ที่ใหแสดงความคิดเห็น

• **

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 18:39:58 »
คนไม่เคยโดนไม่รู้หรอกและอีกอย่างตอนซื้อราคาไม่ใด้ถูกเกินแต่เป็นราคาสมเหตุสมผลออกจแพงด้วยซ้ำเพราะเป็นของสะสม

ผมว่าถึงมีหลักฐานก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ส่วนมากของถูกเกินความจริงมักจะมี ปันหา  :X1:

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 18:59:16 »

คนไม่เคยโดนไม่รู้หรอกและอีกอย่างตอนซื้อราคาไม่ใด้ถูกเกินแต่เป็นราคาสมเหตุสมผลออกจแพงด้วยซ้ำเพราะเป็นของสะสม

55

ออฟไลน์ KHUNZa

• Global Moderator
  • *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2009

• ขุนส่า พระยาขาใหญ่
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 19:14:21 »
ใครเซงที่ต้องล๊อกอินทำตามนี้ครับ

เยี้ยมชมรถในบ้านผมได้นะครับ
http://www.kajarc.com/kajaboard/viewtopic.php?f=2&t=11&start=0
เข้ามาร่วมด้วยช่วยรวมพลกันเยอะๆนะครับ เพื่อนคนรับRC-PLUS แท้ๆ
http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=1

ออฟไลน์ gapkup

• Newbie
  • *

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 19:17:14 »
+1คับ

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 20:10:44 »
ตอนนี้ได้ปรับเปลี่ยนข้อกำหนดบางอย่างแล้วนะครับ
หวังว่าจะช่วยให้ทุกท่าน มีความสุขกับเว็บบอร์ดมากยิ่งขึ้น
ดูรายละเอียดที่หน้าแรกของกระทู้นี้เลยครับ  :X1:

ออฟไลน์ charemchai

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 12, 2009

• OFF ROAD บ้านนอก
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 20:17:03 »

55

+8 ครับ :Y2:

• **

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 21:10:31 »
เนื่องด้วยปัจจุบันนี้ ทางกลุ่มผู้ดูแลได้รับร้องเรียนมามากครับ
เกี่ยวกับห้องซื้อ-ขายในตอนนี้ เพราะมีสมาชิกหน้าใหม่หลายๆท่าน
เข้ามาสมัครปุ๊บ ก็โพสขายของในทันที และมีบางรายก็เกิดปัญหาขึ้น

แม้เราจะได้ขอร้องและตั้งกฏระเบียบ
เกี่ยวกับการโพสขายของ http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=22436.0
แต่ก็ได้ถูกเพิกเฉยจากเพื่อนสมาชิกอีกหลายๆท่าน

ตอนนี้ทางเราได้ปรับปรุงฟังก์ชั่นของเว็บบอร์ดเพิ่มเติมขึ้นมา
โดย สมาชิก newbie หน้าใหม่ ที่มีจำนวนกระทู้ต่ำกว่า 50 กระทู้
จะไม่สามารถเข้าไปดู และทำการตั้งกระทู้ได้ในห้องซื้อขายของมือหนึ่ง และมือสอง

หากต้องการเข้าไปดูเฉยๆ ยังสามารถดูได้ด้วยการ log outออก
ตรงนี้เป็นข้อจำกัดของฟังก์ชั่นที่เพิ่มขึ้นมานะครับ

จึงหวังว่าจะช่วยลดปัญหาที่คาดว่าจะเกิดขึ้นในอนาคตนะครับ
และอยากให้ทุกท่านจะเข้าใจในการกระทำครั้งนี้
เราไม่ได้ตั้งใจจำกัดขอบเขตการซื้อขายหรือแลกเปลี่ยนใดๆ
แต่อยากให้ทุกท่าน มีส่วนร่วมและเข้าถึงเนื้อหา และเพื่อนสมาชิก
ก่อนจะทำการค้าใดๆขึ้นมา

ขอขอบคุณที่ยังอยู่เป็นเพื่อนกันเสมอมาครับ

เจมส์  :X1:

อัพเดทล่าสุด เวลา 20.00น. วันที่ 12.9.55
หลังจากผมได้รับ feedback ทั้งดีและไม่ดี ต่อการกระทำดังกล่าว
จึงอยากจะปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ให้ดีที่สุดกับทุกฝ่าย
สรุปว่า ตอนนี้สมาชิกกลุ่ม newbie สามารถไปดู และโพสตอบกระทู้
ในห้องซื้อขาย ทั้งของมือหนึ่งและมือสอง ได้แล้วครับผม

แต่ข้อแม้อันเดิม ยังมีอยู่
กลุ่ม newbie ยังไม่สามารถตั้งหัวข้อใหม่ได้

ยังจำเป็นจะต้องได้เลื่อนขั้นเป็น Jr.Member ก่อน
ถึงจะสามารถทำการตั้งหัวข้อเพื่อทำการขายได้เอง

จึงหวังว่าวิธีการนี้จะช่วยลดปัญหา สมาชิกหน้าใหม่ไม่ต้องเร่งปั้มกระทู้กัน
และลดความอึดอัด ที่ต้อง login loutout เพื่อเข้ามาดูในห้องซื้อขาย
แถมยังช่วยสกรีนคนขายส่วนหนึ่ง ตามความตั้งใจแรก

หวังว่าเรื่องราว และความร้อนแรง จะจบกันอย่าง Happy Ending นะครับ  :X6:
แบบนี้OK.รับใด้ครับขอบคุณที่รับฟังความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ TurboNoi

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 02, 2011

• หงายเงิบ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 08:55:50 »
+10 ให้ทีม Admin ครับเป็นผู้ใหญ่มากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ tkshop

• **
  • สมัครสมาชิก: 09, 2012

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 12:13:09 »
+1 รับทราบ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ I am water

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2012

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 19:49:29 »
งั้นผมก็ไปช๊อปได้ละซิครับ..ขอบคุณครับ... :Y9:

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 19:49:29 »

Back to top