[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูล"น้ำมันดิฟ"รถทางฝุ่น  (อ่าน 4118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joesho

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2012

ข้อมูล"น้ำมันดิฟ"รถทางฝุ่น
« เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 11:27:44 »
     สำหรับน้ำมันลูกดิฟทางฝุ่น..แนวทางการใช้(กรณีนี้เป็นดิฟระบบเฟืองเท่านั้น)..ขอแยกดิฟออกเป็นตัวหน้าและหลังก่อน ส่วนดิฟกลางเดี๋ยวค่อยอธิบายเพราะว่าหน้าที่ไม่เหมือนกัน..เพื่อให้เข้าใจง่ายและเร็วขึ้นลองนึกภาพตามนะครับ ขณะที่รถกำลังเลี้ยวโดยธรรมชาติ ล้อที่อยู่วงนอกจะมีรอบล้อมากกว่าวงใน รถถึงจะเลี้ยวเป็นวงกลมได้..
    ความหมายของผมคือ เราบังคับรถให้วิ่งเป็นวงกลม คราวนี้หากว่าดิฟเราแข็งไป หรือไม่มีดิฟเลย ผลที่ได้คือ ล้อวงนอกจะมีรอบเท่าๆกับล้อวงใน ทำให้การเลี้ยวเป็นวงกลมกว้าง ในขณะที่เราเร่งเครื่องคงที่ เมื่อเพิ่มความความเร็ววงเลี้ยวจะกว้างขึ้น แต่การออกจากโค้งจะทำได้เร็ว..ที่นี้ถ้าดิฟอ่อนหรืออ่อนเกินไป ในขณะที่เราใช้ความเร็วคงที่ การเลี้ยวโค้งจะทำได้ดี เมื่อลดความเร็วลง วงเลี้ยวจะแคบขึ้น น้ำหนักของรถจะถ่ายไปที่ล้อวงใน มีผลทำให้ล้อวงในลอยจากพื้นและไม่มีแรงขับ การออกจากโค้งทำได้ช้า
    สรุปได้ว่า ดิฟอ่อนยกคันเร่งเข้าโค้งได้เร็วเพิ่มขึ้น เร่งออกโค้งได้ช้า ดิฟแข็งยกคันเร่งเข้าโค้งได้ช้า เร่งออกโค้งได้เร็ว
น้ำมันดิฟจะมีเบอร์ให้เราเลือกใช้หลายเบอร์ ส่วนเบอร์กลางๆที่แนะนำให้ลองเป็นเบอร์#5000ทั้งหน้าและหลัง
    โดยปกติถ้าอยากให้รถขับง่าย ดิฟหน้าควรแข็งกว่าหลังเล็กน้อยตามสัดส่วนเช่น หน้า50/หลัง50, หน้า60/หลัง40, หน้า70/หลัง30 ทดลองดูนะครับ
ส่วนดิฟกลางโดยมากในรถ OFF ROAD เป็นส่วนใหญ่ดิฟกลางทำหน้าที่ถ่ายกำลังระหว่างล้อหน้าและหลัง โดยธรรมชาติแล้วเวลาที่เราเพิ่มคันเร่ง น้ำหนักของรถจะถ่ายไปยังด้านหลัง หากรถที่ไม่มีดิฟกลาง หรือดิฟแข็งเกินไป เวลาวิ่งบนพื้นที่ลื่นจะทำให้รถควบคุมยาก เนื่องจากกำลังทั้งหมดจะถูกส่งไปยังล้อหลังทั้งหมด ทำให้ล้อหมุนฟรีทิ้งรถจะไม่ไปข้างหน้า กลับกันหากว่าพื้นผิวมีความเกาะมากอาจทำให้รถยกล้อ หรือพลิกคว่ำ..
    หากยังงงๆกันอยู่และนึกไม่ออกว่าการทำงานเป็นอย่างไร ให้คิดถึงพื้นผิวเป็นหลัก พื้นผิวลื่นมากๆ(พื้นผิวที่เป็นทรายหรือฝุ่น)ให้ทำดิฟกลางอ่อนๆ พื้นผิวเกาะๆ(ผิวที่เป็นดินเหนียวหรือสนามหญ้า)ให้ดิฟกลางแข็งหน่อย สำหรับเบอร์กลางๆที่แนะนำให้เล่นดูก็ประมาณเบอร์#5000ทีนี้ลองไล่ขึ้นไล่ลงดู จะมีผลที่แตกต่างกัน..วิธีสังเกตุถ้าดิฟกลางแข็งเกินไป ล้อจะหมุนฟรีทิ้งเยอะ ยางหมดเร็ว ถ้าดิฟอ่อนเกินไป ยางจะพองตัวขณะวิ่ง
    สุดท้ายคงจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อย หากไม่เข้าใจให้ลองค่อยๆพิจารณาทีละส่วน อย่าเอามาคิดรวมกันจะได้เข้าใจมากขึ้น ขอให้สนุกกับการเซตน้ำมันดิฟนะครับ...แล้วอย่าลืมโช๊คอัพด้วยล่ะ :Z6:
ลื้งค์โช๊คอัพ...http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=29319.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2013, 09:42:07 โดย Joesho »

เหนื่อย..ก็พัก หนัก..ก็วาง วุ่น..ก็ทำให้ว่าง ทุกอย่างอยู่ที่เรา....

ออฟไลน์ cocore

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 12, 2012

Re: ข้อมูล"น้ำมันดิฟ"รถทางฝุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 15:32:52 »
 :Z3:  ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ 007jojo

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 02, 2013

Re: ข้อมูล"น้ำมันดิฟ"รถทางฝุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 14:17:10 »
ได้ประโยชน์มากมายเลยครับ ขอบคุณครับ   :X4:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 15:25:22 »
ยินดีครับ..ที่ได้ทำประโยชน์แก่สมาชิกครับ.. :Z6:
เหนื่อย..ก็พัก หนัก..ก็วาง วุ่น..ก็ทำให้ว่าง ทุกอย่างอยู่ที่เรา....

ออฟไลน์ lekwiwat

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2010

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 19:32:36 »
รถไฟฟ้าก็คล้ายๆกันครับขับง่ายดี ผมก็ลองแล้ว ;D

ออฟไลน์ raptor90

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 08:49:08 »
น้ำมันเบอร์สูงๆ จะทำให้ดิฟแข็งหรืออ่อน ครับ

ออฟไลน์ meis

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 04, 2012

• RC เลอะเทอะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 10:43:29 »
น้ำมันเบอร์สูงๆ จะทำให้ดิฟแข็งหรืออ่อน ครับ

แข็งครับ
Team C T8

RC เลอะเทอะ: https://www.facebook.com/RCLT1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 11:37:35 »

แข็งครับ
ถูกครับ...จริงๆเรื่องดิฟเสร็จก็ต้องต่อด้วย การเซ็ทน้ำมันและสปริงของ"โช๊ค"ซึ่งสำคัญไม่แพ้กันนะคร๊าบบ.. :X1:

ออฟไลน์ ekaluck30

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2013

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 10:36:08 »
พวก sc นี่โชคนิ่มเปนปกติไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 15:34:25 »
พวก sc นี่โชคนิ่มเปนปกติไหมครับ
ปกติครับ

ออฟไลน์ libra26th

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2013

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2014, 19:16:36 »
รถที่ไม่มีดิฟกลาง เล่นพื้นลื่นๆ คุมยากมากครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างหรอป่าวครับ เปนเกียร์ดิฟ หน้า หลังครับ ไม่สามารถดัดแปลงใส่เกียร์ดิฟกลางได้ครับ พื้นที่ไม่พอวางครับ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2014, 19:16:36 »

Back to top