[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: Body อ่อน พ้นสีอย่างไง ด้านในหรือนอกครับ  (อ่าน 3083 ครั้ง)

ออฟไลน์ saksiri

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 05, 2013

มือใหม่แบบ ไม่รู้เรื่อง RC เลย  x77

มี body อ่อน แบบใส่ๆ เค้าพ้นสีกันด้านในหรือนอกครับ อ่านดูใน web แล้วงง   บางที่อ่านเจอว่า ทำสีเสร็จ ให้ลอกพลาสติกด้านนอกออก เพื่อติดสติกเกอร์ ลายต่างๆ ก็เลยงง ว่าต้องพ้นด้านในหรือนอก

อีกคำถามครับ ถ้าเราเจาะรูเสา body ผิดตำแหน่ง พอจะมีวิธีแก้ไขได้ไหมครับ แบบปะผุ  :Y6:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ crazyboy

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 04, 2013

Re: Body อ่อน พ้นสีอย่างไง ด้านในหรือนอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 19:42:28 »
พ่นในครับ สีทามิย่า
แลกเปลี่ยนประสบการณ์การเล่นรถดริฟได้
หาดใหญ่มาแจมกันได้ครับ
ติดต่อ 089-3522473

ออฟไลน์ raptor90

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

Re: Body อ่อน พ้นสีอย่างไง ด้านในหรือนอกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 13:46:10 »
สีพ่นด้านใน แต่สติ๊กเกอร์ที่ติดเพื่อความสวยงามติดด้านนอกครับ ด้านนอกจะมีหุ้มพลาสติกกัน ตอนทำสี โดนบอดี้ด้านนอก ก่อนติดสติ๊กเกอร์อย่าลืมลอกพลาสติกก่อนนะครับ

ออฟไลน์ meis

• Full Member
  • สมัครสมาชิก: 04, 2012

• RC เลอะเทอะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 13:50:54 »
ตอนผมทำครั้งแรกก็งูๆปลาๆไม่ได้ลอกแผ่นกันรอยออก ติดสติ๊กเกอร์เฉยเลย x77
Team C T8

RC เลอะเทอะ: https://www.facebook.com/RCLT1

ออฟไลน์ BBB

• Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 05, 2011

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 13:53:39 »
ขออนุญาตน้าฉ่ำเอาบทความที่คุยกันกับผมมาลงให้อ่านนะครับ ผมว่าดีแล้วเข้าใจมากๆ

"หมายถึงการพ่นสีบอดี้ใสใช่ไหมครับ
ปกติแล้วการพ่นด้านในบอดี้จะสวยมากกว่า เพราะเมื่อเราลอกฟิล์มที่ด้านนอกออก
ตัวบอดี้จะเป็นมัมวาวสวย
ปกติการพ่นด้านใน ถ้าจะยากก็อยู่ตรงการติดสติกเกอร์กันสีตรงกระจกเท่านั้น

วีธีทำ
บอดี้ที่ตัดเสร็จแล้ว ให้ล้างด้านในด้วยน้ำยางล้างจานเพื่อล้างคราบน้ำมันที่อาจติดมาออก
จากนั้นเช็ดให้แห้ง หรือจะผึ่งลม ใช้ไดร์เป่าก็แล้วแต่
เช็คดูอย่างให้มีเศษอะไรติดแม้แต่น้อย
จากนั้นติดสติดเกอร์บังกระจก (บางรุ่นจะไม่มีมาให้)
วิธีพ่น ให้พ้นรอบแรกบางๆก่อน เน้นตามซอกมุม
พอแห้งแล้วจึงพ่นทับไปเรื่อยๆ
ปกติสีทามิยะหนึ่งกระป๋องจะพ้นบอดี้ได้หนึ่งคันพอดี

บางสีที่ออกโทนอ่อน เช่นเหลือง หรือบรอน เมื่อพ่นสีเหล่านี้เสร็จแล้ว อสจจะพ่นขาวทับอีกชั้นก็ได้
สีที่ใช้้พ่นบอดี้อ่อนจะมีสัญลักษณ์บอกไว PS คือสีสำหรับพ่นโพลีคาร์บอเน็ต
จะใช้สี ST หรือสีสำหรับพ่นบอดี้แข็งไม่ได้ เพราะจะล่อนเป็นแผ่น

ในกรณีที่ผมอยากเปลี่ยนสีบอดี้อ่อน ผมจะใช้วีธีพ่นด้านนอกแทน โดนลอกสตอกเกอร์ออกให้หมด
คราบสตอกเกอร์เช็ดด้วยน้ำมันรอนสัน(น้ำมันไฟเช็ค) แล้วล้างด้วยน้ำยาล้างจาน
ใช้เทปกระดาษ(นิโต้)ติดบริเวณที่เป็นกระจก แล้วพ่นสีทับลงไป
สี PS ที่เราเอามาพ่นด้านนอกนี้เมื่อแห้งมันจะด้าน
เทียบกับตอนที่เราพ่นด้านใน แบบนั้นเลย
ทางแก้ เมื่อพ่นสี PS แล้ว เราสามารถพ่นสีธรรมดาทับลงไปได้ มันจะไปยึดกับสี PS

ข้อดีของการพ่นด้านนอกก็คือ มันจะดูเหมือนรถจริง

แต่อย่างไรอยากให้ลองพ่นด้านในก่อน ถ้ามันเสียค่อยมาพ่นด้านนอก

ส่วนการติดสติกเกอร์ ให้ใช้น้ำยาเช็ดกระจกพ่นตรงตำแหน่งที่เราจะติด
แล้วลอกสตอกเกอร์ทาบลงไป เลื่อนให้ได้ตำแหน่ง แล้วค่อยรืดน้ำยาล้างกระจกออก ซับด้วยทิชู่"

ออฟไลน์ Yoda

• Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

• เจย์ดี มาสเตอร์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 08:39:09 »
ถูกต้องตามที่น้าว่าไว้เปะครับ
พ่นได้ทั้งด้านในหรือนอกครับ
ผมจะเน้นเรื่องสีรองพื้น สําคัญมาก
ผมจะใช้สีรองพื้นของ Tamiya ลงก่อน
หลังจากนั้นจะใช้สี Tamiya หรือสีอะไรก็ได้
ความเนียนของเนื้อสีก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของสี
ความสามารถของคนพ่นสี ความชื้นและอุณหภูมิ
ขณะพ่นสีและระหว่างการรอให้สีแห้ง
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

ออฟไลน์ gogo2012

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 09, 2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน 2013, 06:44:41 »
ความรู้ใหม่ :Y9:

ออฟไลน์ achia.balthip

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2014

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 20:59:17 »
โหหหห ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 20:59:17 »

Back to top