[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปท่องเที่ยวญี่ปุ่นของผมครับๆ 11.2556  (อ่าน 2722 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
ทริปท่องเที่ยวญี่ปุ่นของผมครับๆ 11.2556
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2013, 22:47:13 »
วันนี้ขอมาโพสแนะนำทริปประเทศญี่ปุ่น ที่ผมพึ่งไปเที่ยวมาหมาดๆเลยนะครับ
เผื่อเพื่อนสมาชิกท่านใด จะเอาอย่างบ้างก็ยินดีเป็นอย่างยิ่ง

พอดีทริปที่สุดพิเศษนี้ เกิดขึ้นได้จากญาติผมท่านนึง
ได้ทำงานบริษัท toyota แล้วก็ทำงานที่ญี่ปุ่นมาสักระยะแล้ว
พ่อแม่เค้าก็ร่วมทริปไปด้วย จึงกลายเป็นกลุ่มทัวร์ที่เป็นญาติๆกันทั้งนั้น
เคยเห็นหน้าค่าตา แม้บางท่านจะเห็นกันนานๆที แต่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ

เราได้จองตั๋วเครื่องบินไปลงที่สนามบินคันไซ osaka japan ครับ
จัดว่าไกลพอสมควรทีเดียว แต่ทริปนี้ไม่ใช่ไก่กาครับ
ได้เตรียมเหมารถไมโครบัส เพื่อพาทีมงานทั้งหมด 11 ท่าน
แวะตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ

เริ่มวันแรกหลังจากลงสนามบิน ก็นั่งรถลัดเลาะไปตามทิวเขา
แวะปัสสาวะ แต่ที่ญี่ปุ่นไม่ใช่การแวะปั้มครับ เป็น oasis ที่สำหรับแวะพักโดยเฉพาะเลย
มีทั้งขายของฝาก ของกิน และห้องน้ำอย่างดี

นี่วิวข้างๆที่จอดพัก เป็นทิวเขาของญี่ปุ่นเค้า มีป้ายปักสักหน่อย เลยเข้าไปถ่ายรูป

เป้าหมายแรกเราจะมาที่หมู่บ้านโบราณ shirakawaครับ
เป็นหมู่บ้านเก่าจริง ไม่ใช่การสร้างเลียนแบบแต่อย่างใด

สองข้างทางยังได้บรรยากาศแบบโบราณๆ
เหมือนย้อนในยุคอดีตยังไงอย่างงั้นเลย

วิวสวยงามมากครับ มีแม่น้ำไหลผ่านระหว่างหมู่บ้าน มีสะพานเชื่อมกัน 2ฝั่ง

เสร็จแล้วเดินทางมาต่อ takayama เมืองเก่าที่หลงเหลือสมัยเอโดะ
ที่ดูค่อนข้างใหม่กว่าหมู่บ้านแรกที่มา มีของที่ระลึก และของฝากขายกันทั่วไปเลย
ไม่ว่าจะเป็น สาเก ขนม เสื้อ ของเล่น และอื่นๆ

ส่วนวันนี้มาพักเรียวคัง Miyama-Ouan Onsen Ryokan ในหมู่บ้านน้ำพุร้อนครับ
เสียดายที่ไม่ใช่อ่างออนเซ็นต์รวม จะได้แก้ผ้าอาบน้ำกับเค้าบ้าง  :X2:
ที่บริเวณนี้ หนาวระดับน้ำแข็งเกาะเลยครับ

เรียบหรูดูดีตามแบบฉบับของญี่ปุ่นครับ

นี่เอามายั่วน้ำลาย กับมื้อค่ำสุดหรูหราเลยทีเดียว
ไม่ใช่มีแค่นี้นะครับ มีประเภทปิ้งย่างและอาหารต้มอีกเพียบเลย

รุ่งเช้าของวันที่สอง เราก็เดินทางไปยัง shinhotaka ropeway
ประมาณว่าขึ้นกระเช้าไปบนเขานั่นเอง
อากาศที่หนาวอยู่แล้ว ยิ่งหนาวจับจิตจับใจขึ้นไปอีก  :X1:

นี่ภาพก่อนจะขึ้นที่ตัวฐานกระเช้า

นี่ที่อาคารฐานกระเช้าด้านล่างสุด
เพราะมีต่อกระเช้า 2 ช่วงเห็นจะได้

ดูจากภาพไม่บอกก็คงรู้นะครับ ว่าหนาวมาก

ถึงหิมะแล้ว แต่ด้วยอุณหภูมิแบบนี้
คนที่ไม่คุ้นเคย อาจจะไม่อยากเล่นกันเลยครับ

ช่วงเย็นของวันนี้แวะมาดูคล้ายๆเทศกาลฤดูหนาวบ้านเรา
แม้ไม่ได้มีขนาดใหญ่มาก แต่ได้บรรยากาศท้องถิ่นของญี่ปุ่นจริงๆ
บริเวณนี้เรียกไม่ถูกเหมือนกันครับ แต่อยู่ใกล้ๆ itchiku kubota art museum

การปิ้งปลาของญี่ปุ่น ที่ดูเหมือนการย่างกระบอกข้าวหลามของบ้านเราเลย

แล้วค่ำคืนนี้ แวะsupermarket หาซื้อวัตถุดิบมาทำอาหารเย็นกันเอง

นี่เลยครับ สุกี้ยากี้ จากของที่ซื้อมาสักครู่ อร่อยและอิ่มไม่แพ้ตามร้านเลย
แถมช่วยแก้หนาวไปได้อีกทางนึง

ส่วนคืนนี้พักที่รีสอร์ท ที่ค่อนข้างส่วนตัวนิดครับ
จองไว้ 2 หลัง สำหรับผู้ร่วมทริป11ท่าน เป็นตีนเขา
ที่ขอบอกว่านอนแทบไม่หลับ เพราะอุณหภูมิเลขตัวเดียว
นี่ถ่ายไว้ตอนเช้า จริงๆแล้วมาพักกลางคืน

มีออนเซ็นต์ บ่อน้ำรวมส่วนตัวด้วย
ไม่ต้องอวดอวัยวะให้ใครดูแล้ว 555555 :X2:

Re: ทริปท่องเที่ยวญี่ปุ่นของผมครับๆ 11.2556
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2013, 23:14:04 »
สำหรับเช้าวันที่สาม ขึ้นกระเช้าอีกและ
แต่วันนี้ไปที่ใหม่ ระหว่างทางเจอวิวภูเขาไฟฟูจีอีกด้วยครับ

นั่งรถทางถึงแล้วกับ Hakone ropeway

ข้างบนต้องบอกว่าหนาว แถมลมแรงสุดๆ
ชนิดที่พัดคนตัวเบาๆล้มไปได้เลยทีเดียว
ที่นี่ยังมีกิจกรรมอีกอย่าง ที่รู้จักกันดี
นั่นการคือการทาน ไข่ดำครับ
แต่ผมไม่ได้สัมผัส เพราะผมมีไข่เยี่ยวม้าที่สุดคลาสสิคที่เมืองไทยแล้ว 555

ลงกระเช้ามาอีกฝั่งครับ
เพื่อขึ้นเรือโจรสลัด ชมวิวไปตามทะเลสาปอะชิโนะ

วิวสวยงามเลยทีเดียวครับ
ทิวเขารอบๆกับสีทะเล และท้องฟ้า
ให้บรรยากาศผ่อนคลาย และเหมือนล่องลอย

หลังจากนั้นถึงเวลาที่รอคอยครับ กับ gotemba premium outlet
เท่าที่สืบราคา สินค้าบริเวณนี้
ค่อนข้างถูกกว่าสินค้าในเมืองหลายอย่างนะ
สินค้าบางรายการพึ่งตกรุ่นไป ก็เอามาลดราคาที่นี่
บางชิ้นก็หาไม่ได้ในเมืองครับ

ไม่ใช่แค่บรรยากาศการช้อปปิ้ง
แต่ว่าจัดเป็น outlet ที่สวยงามอีกด้วยครับ

จากนั้นการนั่งรถมาถึงเมือง yokohama
มุ่งสู่ ramen museum ที่รวบรวมเอาราเมงหลายๆแบบมารวมตัวกัน
ที่ผมชอบสุดๆเห็นจะเป็นสไตล์การตกแต่ง ที่เหมือน เพลินวาน + เวเนเชียล มารวมตัวกัน
เอาบรรยากาศญี่ปุ่นเก่าๆ ใส่เรื่องราวไปในฉาก
สุดๆครับอันนี้

รสชาติราเมงก็ดีไม่แพ้กันนะครับ ผมทดสอบไป 2 ร้าน
แล้วกระเพาะอาหารก็สู้ต่อไม่ไหว

ที่แปลกใจคือ มีร้านรถ slot อยู่ในพิพิธภัณท์นี้ด้วย
ไม่รู้เกี่ยวกันไหม 555
ท่าทางเจ้าของร้านนี้จะชอบสะสมด้วยแหละครับ
ห่อกล่องรถอย่างดี อากาศไม่ให้ผ่าน แถมไม่ขายด้วย

ค่ำคืนนี้มาพักโรงแรม yokohama bay ครับ
วิวนอกโรงแรมก็สวยดี มีสวนสนุกใกล้ๆด้วย

ตื่นเช้าวันที่ 4 เดินเล่นใกล้ๆโรงแรม
ที่เป็นสวนสาธารณะ แล้วก็ท่าเรือสมัยเก่า
มาทานอาหารที่ร้าน bills restaurant แถวนั้นครับ

แล้วก็เดินทางมาสักการะพระใหญ่ ที่ kamakura

มาต่อกันที่ตลาดปลา นั่งทานซูซิสายพาน
อาหารสดใหม่ และหลากหลายดีครับ
จะว่าไป ไม่ได้แพงอย่างในห้างบ้านเราด้วยซ้ำ

เช้าวันที่ 5 ก็ไปสู่ดินแดนแห่งจินตนาการครับ
tokyo disney sea
ที่ซึ่งไม่มีพรหมแดนของอายุเข้ามาเกี่ยวข้องเลย
เล่นสนุกสนานได้อย่างเด็กๆ โดยไม่ต้องตะขิดตะขวงใจ

ขอบอกว่า เค้าคงลงทุนมหาฬาร และก็คุ้มค่าจริงๆครับ
ที่ได้มาเที่ยวที่นี่ เครื่องเล่นแต่ละอย่าง
ตอบโจทย์ความสนุก ความสะใจได้อย่างดี

ในความคิดผมนะ ผู้หญิงญี่ปุ่นสวยๆมี
แต่ไม่เยอะอย่างในจินตนาการครับ
ส่วนใหญ่ยังคงระดับบ้านๆ พื้นๆ
มีระดับนางฟ้าปนอยู่เล็กน้อย

ลืมบอกขานั่งรถ disney มาจากโรงแรม
เจอคู่แฝดด้วยครับ ผมมองแว็บๆในกระจกส่องหลังตกใจเลย
นึกว่าคู่แฝด ที่พรากจากกันมา  :X1:
เลยขอถ่ายภาพเป็นที่ระลึกไว้หน่อย

Re: ทริปท่องเที่ยวญี่ปุ่นของผมครับๆ 11.2556
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 21:55:32 »
วันที่ 6 เดินทางด้วยรถไฟฟ้า มาที่วัดอาซากุสะครับ
 คนไทยน่าจะทราบกันดี เพราะมีโคมแดงที่เป็นวิวบังคับ
 สำหรับใครที่มาญี่ปุ่นต้องถ่ายรูปตรงนี้ไว้

และแน่นอนครับ ที่ไหนมีนักท่องเที่ยว
ก็ต้องมีร้านค้าขายของที่ระลึก และอื่นๆอีกมากมายไว้คอยต้อนรับ

เผื่อบางท่านยังไม่ทราบ ถนนใกล้ๆวัดอาซากุซะ ยังเป็นบริเวณขายอุปกรณ์ทำอาหาร ทำเบเกอรี่อีกด้วยครับ

แล้ววันนี้ตกเย็นก็นั่งรถไฟความเร็วสูง ชินคันเซ็น
มายังเมืองเกียวโต พักที่โรงแรม apa villa
ที่ช่วงนี้เป็นเทศกาลแต่งกิมโมโนและดูดอกไม้กันพอดี

รุ่งเช้าวันที่ 7 จึงได้ไปร้านเช่าชุดกิมโมโนกันครับ
แต่งตัวอินเทร็นกับเค้าหน่อย
แต่อยากจะบอกว่าอึดอัดพอสมควร เพราะเข้าห้องน้ำลำบาก
แถมรองเท้าเกี๊ยะ ก็ใช่ว่าจะสบายเท้านัก

วัดชื่อ inari taisha ที่เสาแดงๆนับพันต้นครับ

ตกบ่ายก็ไปต่อกันอีก 1 วัดครับ Kiyomizu Temple
เดินขึ้นเขากันสนุกสนานเลย ในชุดกิมโมโน
วัดอยู่สูงไปนิด แต่ก็สวยงามอย่างคำร่ำลือ

หมดทริปของวันนี้ก็เดินทางด้วยรถไฟอีก มาสู่เมือง osaka
พักที่โรงแรม namba oriental ที่ซึ่งอยู่ใจกลางย่านช้อปปิ้งเลย
รถ taxi ยังเข้าไม่ถึง ต้องเดินเท้าต่อมาจากถนนอีกที
นับว่าสะดวกทีเดียว

ไหนๆใกล้จะกลับบ้านแล้วเนอะ
ไปจัดอาหารไทยในโอซาก้าหน่อยเป็นไร
จัดเต็ม 3 คน 6-7อย่าง
โดนไปเบาๆ 8พันเยน

ย่านนี้มีแหล่งช้อปเยอะไม่แพ้โตเกียวเลยครับ
และโรงแรมที่อยู่ก็ใกล้แหล่งจับจ่ายเยอะไปหมด
ไม่ว่าจะเป็น bic camera daimaruและอื่นๆ

และวิวเท่ห์ๆอย่างนี้ ผมก็ไม่พลาดครับ
คงเป็นวิวผ่านตาคนไทยหลายคน
กูลิโกะ ไม่รู้มีความหมายอะไร
แต่ถ่ายแล้วคนรู้แน่ ว่ามาญี่ปุ่น  ;D

แล้ววันส่งท้ายผมก็ไปเดินหาร้านอาร์ซีอย่าง super rajikon เจอ
และทำรีวิวในอีกกระทู้ เพื่อนๆลองตามไปอ่านกันนะครับ

ปิดท้ายทริปด้วยภาพรถไฟ ที่ผมต้องนั่งกลับไปสนามบิน kansai osaka
กลับถึงเมืองไทยตอนเช้าตรู่ของอีกวันพอดี

แล้วถ้าผมมีทริปใหม่ๆ จะนำมาเสนอให้เพื่อนๆได้อ่านในโอกาสต่อไปนะครับ
ขอบคุณที่อ่านและติดตามครับผม  :Y9:

ออฟไลน์ ravi

• เล่นๆเข้าไปเฮ
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2013, 20:21:59 »
  คุณเจมส์ไปช่วงเดียวกับที่ผมไปเลยครับ ไปtokyo Disney. Sea ด้วยครับ เสียดายไม่เจอกันครับ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2013, 20:21:59 »

Back to top