[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านรถบังคับวิทยุ ที่โตเกียว ญี่ปุ่น ภาค2  (อ่าน 5769 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
สำหรับใครพลาดภาคแรกไปนะครับ
ผมทำรีวิวสั้นๆไว้ในกระทู้ให้แล้ว ลองตามไปอ่านกันก่อนครับผม
http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=31828.0

สำหรับทริปญี่ปุ่นครั้งนี้ ผมพอมีเวลาไปตามหาร้านอาร์ซีในโตเกียวมากหน่อย
รวมเวลาทั้งสิ้น 2 ชั่วโมงพอดีๆ 555
กันขาลากพอสมควรครับ เพราะถ้าจะไปให้ครบทั้ง 3 สาขา
แถมต้องไปต่อรถไฟฟ้ากลับโรงแรม ระยะทางไม่ต่ำกว่า 1-2 กิโลเลยทีเดียว

สำหรับร้านที่เราจะไปกัน มี 3ร้านด้วยกัน ตามแผนที่นี้นะครับ

ปล.ร้าน rakusei ปิดสาขานี้ไปแล้วนะครับ
ไม่ต้องเดินไปให้เสียเวลาแบบผม  :X2:

1. futaba-sangyo ร้านแรกอยู่ใกล้สถานีรถไฟ akihabara ที่สุด ใช้เวลาเดินไม่ถึง 5นาทีเลย
จุดเด่นของร้านนี้ที่สำคัญเลย คือมาสะดวกมาก เดินง่าย
แล้วก็ไม่มีสินค้าจำพวก เครื่องบิน หรือ ฮอมากวนใจ
และเรื่องราคา ผมยังคิดว่าถูกสุดใน 3ร้านที่ไปเดินมาวันนี้ด้วย

แต่ก็ไม่ได้ถือว่าหนีกับร้านอื่นมากมาย หลายสิบเปอร์เซ็นต์นะ
ถ้าคนไม่มีเวลามากนัก ร้านนี้คือคำตอบ
อุปกรณ์ในร้านมีทั้ง mini-z รถราง รถไฟฟ้าและน้ำมัน
เข้าไปดูในเว็บไซส์ของร้านนี้ มีสินค้ามากมายกว่าความเป็นจริงเยอะ

โดยเฉพาะจำนวนรถ car kit ที่ดูเหมือนจะน้อยสุด
มีแต่รถรุ่นใหม่ ที่กำลังได้รับความนิยมซะมากกว่า

2. Super Radicon ร้านนี้ผมชอบสุดแล้ว
    เพราะมีความมือโปรของร้านที่ค่อนข้างมาก
    พนักงานสื่อสารภาษาอังกฤษรู้เรื่องกันดี
    มีพื้นที่ค่อนข้างเยอะ 2 ชั้น คือชั้น 2 และ3
    ตัวชั้น 2 จัดเรียงสินค้าอาร์ซี ส่วนชั้น 3 จะเป็นปืน BB gun และสนาม mini-z
    สินค้าดูสะดวกง่าย หลากหลาย และน่าซื้อหาเป็นอย่างยิ่ง
   มีชั้นวางสินค้าลดราคาเป็นเรื่องเป็นราว และมี catalog kyosho hitec sanwa KO แจกวางให้หยิบฟรีๆ

การเดินทางก็ไม่ยากครับ แค่เดินเรียบสถานีรถไปไปเท่านั้นเอง
อยู่ติดริมถนนใหญ่เลย เดินไปเรื่อยๆเจอร้านสะดวกชื่อ daily นั่นแหละ ใช่เลย
กับป้าย hitec เล็กๆอีกหน่อย

นี่เลยครับ ป้ายภาษาญี่ปุ่นอ่านไม่ออก
แต่พอเดาได้ว่า อยู่ชั้น 2 และ 3

ขึ้นไปเจอสติกเกอร์รถบังคับ ยี่ห้อที่เราคุ้นตา
บ่งบอกว่ามากันได้ถูกที่ ถูกทางแล้วล่ะ

ถ่ายเป็นที่ระลึกอีกนิดนึง เป็นหลักฐานว่าได้มาเหยียบที่นี่แล้ว

ร้านภายในกว้างขวาง เดินสบาย ของเพียบ
สวรรค์สำหรับชาวอาร์ซีอย่างเราๆเลยล่ะครับ

3.RC champ ร้านนี้จัดเป็นร้านชื่อดังเลยก็ว่าได้
  กับขนาดร้านที่ค่อนข้างใหญ่ และสินค้าที่มากมาย
  และร้านนี้จุดเด่นที่ผมเห็นสำคัญที่สุด สำหรับนักท่องเที่ยวอย่างเราๆ
  คือ ร้านนี้มี Tax Refund 8% สำหรับนักท่องเที่ยวนะครับ
  แต่คิดว่าต้องมียอดซื้อสักหน่อยนึง ถึงจะได้ตรงส่วนนี้
  พอดีวันนั้นผมซื้อไปราวๆ 2หมื่นเยน

เส้นการเดินทาง เดินจากร้าน super radicon มาอีก เลี้ยวซ้ายที่ถนนใหญ่
  อีกสักกิโลกว่าๆก็มาถึงที่นี่ครับ ระหว่างทางยังเจอร้านtam tam อีกด้วย

แต่เวลามีไม่พอ ผมจึงไม่ได้แวะครับ
  เดินมาที่ร้านนี้ จะเห็นป้ายไฟสว่างสีเหลืองๆแต่ไกล
   และดีสเพลย์สินค้ารถบังคับหน้าร้านเต็มไปหมด

ชักภาพสักนิดนึง ว่าเคยไปมาเยี่ยมเยียนกันแล้ว
สังเกตได้ว่าหน้าจะหล่อขึ้นหน่อย เพราะใช้กล้องฟรุ้งฟริ้งนั่นเอง 555

ลองมาส่องภายในร้านกันนะครับ
ร้านนี้แม้จะดูเก่าไปบ้าง วางของรกๆอีกหน่อย
แต่ก็แทนที่ด้วย สินค้าที่ค่อนข้างเยอะและหลากหลายกว่าทุกร้าน
คิทคาร์นี่มีเยอะเป็นเบอร์หนึ่งเลย ทั้งรถจากทางญี่ปุ่นเอง จากอเมริกา หรือยุโรปก็มีจำหน่าย
รถ เรือ เครื่องบิน ก็มี บอดี้มีให้เลือกสรร เพียบเลย

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
Re: ร้านรถบังคับวิทยุ ที่โตเกียว ญี่ปุ่น ภาค2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 18:54:09 »
และร้านที่4 ที่อยากจะแนะนำคือ Hobby off
จะว่าไปร้านนี้ก็ไม่ค่อยเป็นแนวอาร์ซี ตรงๆกับเราสักเท่าไหร่
แต่ถ้าใครยังมีหัวใจเป็นเด็ก และยังชื่นชอบตัวตุ๊กตา อะนิเมชั่น
เกมส์เก่าๆ กันดั๊ม และการ์ตูนอื่นๆ ร้านนี้ขอแนะนำเลยครับ

เป็นร้านที่มีทั้งสินค้าใหม่และเก่ามือสอง สภาพดีปนๆกันไป
จะหาซื้อของฝากให้ลูกหลาน ขอให้ได้ลองมาชมกันก่อนครับ
เพราะเดินทางสะดวกมากๆ อยู่บริเวณด้านหลังห้างชื่อดัง yodobashi camera สาขา akihabara พอดี
อยู่บริเวณชั้นใต้ดิน

เดินลงบันไดมาจะได้อารมณ์ประมาณนี้เลยครับ

ทางเดิน เต็มไปด้วยโมเดลตัวการ์ตูนรายล้อมไปหมด

คิดว่าถ้าใครเล่นแนวนี้ด้วย นี่คงเป็นสวรรค์อีกทีนึง ที่น่ามาเยือนครับ

การ์ดเกมส์พลังต่างๆ ยังมีจำหน่ายอยู่หลายๆซี่รี่ส

หรือว่าจะเป็นคอเกมส์รุ่นเก่า famicom และ super famicom ก็ยังมีวางจำหน่ายเลย

คอกันดั๊มก็ไม่ควรพลาดเช่นเดียว ถ้ามีรุ่นเดียวกัน ถูกกว่า yodobashi แน่

และก็ต้องขอแสดงความเสียใจกับชาวอาร์ซี
ที่ร้านนี้ค่อนข้างมีให้ดูและเลือกชมน้อยไปนิด
แถมราคายังไม่ได้ถูก ชนิดที่เรียกว่าต้องซื้อ!
ดูเอาขำๆ และเผื่อใครชอบ ตรงใจกับสินค้านั้นๆน่าจะดีกว่า

สินค้าอาร์ซี เป็นประมาณของตกรุ่น สมัยราวๆ 10 ปีที่แล้ว
เพราะปัจจุบัน อาร์ซีปรับเปลี่ยนโฉมเทคโนโลยีไปแล้ว
ทั้งแบตเตอรี่ มอเตอร์ และวิทยุ

ปล.สุดท้ายอาจจะแนะนำเพื่อนสมาชิกอาร์ซีพลัส ที่มีโอกาสได้ไปประเทศญี่ปุ่น
     ให้ลองไปเที่ยว และเยี่ยมเยียนร้านเหล่านี้บ้างครับ
     ซื้อไม่หรือไม่ซื้อ ไม่ว่ากัน
     แต่ผมว่าความรู้สึกมันแตกต่างกับบ้านเราและฮ่องกงโดยสิ้นเชิง

ถ้าให้เทียบแล้วร้านอาร์ซีที่ฮ่องกง ก็ประมาณร้านสะดวกซื้อครับ
    มีข้าวของเท่าที่จำเป็น เดินทางสะดวก ราคาประหยัดและแพงบ้างแล้วแต่
    แต่กับร้านอาร์ซีที่ญี่ปุ่น เสมือนร้าน super store ที่ยัดสินค้าเท่าที่จะพอเป็นไปได้
    เรื่องอะไหล่ spare parts ไม่ต้องรอสั่ง หรือสอบถามกับผู้ขาย
    คุณสามารถลูบ คลำ ได้ตามใจชอบ ไม่มีใครมาเดินมอง สอบถาม
    แล้วยังเรื่อง new products สินค้าที่ออกวางใหม่ๆ
    มีอยู่ในหนังสือ คุณก็แทบจะพบได้ทันทีที่ร้านเลย

สุดท้ายนี้อาจจะบอกว่า ญี่ปุ่นไม่ได้แพงอย่างที่คิดครับ
เสื้อผ้าแบรนด์พื้นเมืองตัวละ 1-200บาท ก็มีวางจำหน่ายทั่วไป
อะไหล่อาร์ซี จักรยาน และสินค้าแบรนเนมของญี่ปุ่นเอง ถูกกว่าบ้านเรา
ทั้งที่เงินเดือนเค้ามากกว่าเราเยอะ
คงจะมีแต่ค่าอาหารครับ ที่ค่อนข้างแพงกว่า

แล้วมีโอกาสในภายหน้า จะนำร้านอาร์ซี มาโพสอัพเดทให้เพื่อนๆได้ชมกันใหม่
ทั้งในและนอกประเทศครับผม
ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ  :Y9:

ออฟไลน์ SHOGUN2340CMI

• สมัครสมาชิก: 11, 2009

• everything is possible
Re: ร้านรถบังคับวิทยุ ที่โตเกียว ญี่ปุ่น ภาค2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 21:18:19 »
 :X3: :X3:รอชมครับคุณเจมส์ :Y7: :Y7:

ออฟไลน์ Chuchat

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 04, 2013

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 20:19:31 »
ขอบคุณครับ :Z3:กำลังจะทวงถามพอดี :Y9:

ออฟไลน์ ravi

• เล่นๆเข้าไปเฮ
  • สมัครสมาชิก: 09, 2008

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2014, 10:09:16 »
 Reviewร้านได้เจ๋งจริงครับ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2014, 10:09:16 »

Back to top