[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว เครื่องชาร์จ AA AAA ระดับเทพ skyrc nc2500  (อ่าน 9634 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
รีวิว เครื่องชาร์จ AA AAA ระดับเทพ skyrc nc2500
« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2014, 23:30:58 »
ห่างหายกันไปนานเหมือนกันนะครับ
วันนี้ผมมีของเล่นใหม่ จึงอยากจะมารีวิวให้เพื่อนๆสมาชิก
ได้ชมกัน ก่อนตัดสินใจซื้อหาไว้ใช้งานครับ

แม้ปัจจุบันแบตลิโพได้เข้ามาในวงการอาร์ซีอย่างมาก
ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า แบตเตอรี่เมทัลไฮดราย ขนาด AA และ AAA
มีใช้กันอยู่ตามเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ รีโมท นาฬิกา
รวมไปถึงแบตเตอรี่ในรีโมทบังคับวิทยุที่เราๆเล่นกัน

ผมเองก็ผูกพันธ์แบตไซส์นี้มาหลายปี
แต่ก็ยังไม่เคยเจอเครื่องชาร์จ hi-end ระดับเยี่ยมยุทธ
ที่เฉพาะเจาะจงกับแบตไซส์นี้สักที
จนมาปีสองปีมานี้ เริ่มมีให้เห็นกันบ้าง

และสินค้ายี่ห้อ skyrc ตัวนี้ ก็เป็นอีกแบรนด์นึง
ที่วันนี้เราจะมาชมกันครับ

ดูหน้ากล่องกันก่อนเลยนะครับ
ไม่ได้หวือหวา และฉูดฉาดเหมือนแพคเกจจากค่ายอื่น
คงดูเรียบง่าย และอธิบายจุดเด่นของเครื่องชาร์จได้อย่างครบถ้วน ชื่อของเค้าจริงๆ คือยี่ห้อ skirt รุ่น NC2500 ระบุว่านี่คือเครื่องชาร์จและวิเคราะห์แบตเตอรี่

ด้านหลังก่อน บอกฟีเจอร์ที่ไม่ธรรมดา
ที่ยังไม่เจอในเครื่องชาร์จแบรนด์ดังๆด้วยซ้ำไป
มันสามารถลิงค์กับอุปกรณ์พกพาอย่างไอโฟน ไอแพด รวมไปถึงอุปกรณ์แอนดรอย
ให้คุณสั่งงาน ตั้งกระแสชาร์จ ปรับตั้ง setting ได้อย่างอิสระเลย

ด้านของก็บอกสเปคและความสามารถของเจ้าเครื่องนี้
ที่สำคัญครับ พิมพ์ตัวใหญ่ๆข้างกล่องไปเลยว่า made in china
นี่คือ made in china ที่น่าภูมิใจด้วย

เปิดฝากล่องออกมา พบกับคู่มือบางๆ
ที่อ่านสามสี่หน้า ทดลองใช้อีกนิดหน่อย
ก็คล่องแคล่วเหมือนเคยค้ากันมาแล้วเป็นปีๆ
มีกล่องโฟมป้องกันเครื่องชาร์จอีกชั้นนึง
ปลอดภัยแน่ๆครับ ยามขนส่งไปไหนมาไหน

เปิดกล่องโฟมให้เห็นหน้าเครื่องชาร์จ nc2500 พระเอกของเราในวันนี้
มาคู่กับ power supply ที่รับไฟได้ตั้งแต่ 100-240V

พลาสติกห่อหุ้มบังอยู่ใช่ไหมครับ
แกะมาวางดูชัดๆกันไปเลย
ตรงส่วนนี้ผมคิดว่าเนื้อพลาสติก ทำออกมาได้ดีระดับนึงเลยทีเดียว
จะมีก็แต่ตัวอักษรที่สกรีนมา ดูไม่ค่อยหรูหรา และทันสมัยเท่าไหร่  :X1:

พลิกหงายมาดูใต้ท้องครับ พลาสติกสีแดง ตัดกับเครื่องชาร์จสีดำด้านบน
ครีบพลาสติกห่างๆกันเพื่อระบายความร้อนครับ

และนี่คงเป็นมาตรฐานสำหรับอุปกรณ์อาร์ซีไปแล้วครับ
ว่าเครื่องชาร์จ ซัพพลายต่างๆ
ต้องมีพอร์ตจ่ายไฟ usb เพื่อชาร์จสมาร์ทโฟนและอื่นๆ ยามคุณอยู่ในพิท
ไฟ ledสีฟ้า เพื่อแสดงให้รู้ถึงสถานะของ bluetooth

ดูกันใกล้ๆชัดๆอีกทีนะครับ
จอ lcd ขนาดใหญ่ พร้อมปุ่มควบคุม 7ปุ่ม

ที่ท้ายเครื่อง ไว้เสียบปลั๊ก ที่มาจาก supply อีกทีนึง ตัวรางถ่านใช้ได้กับทั้ง AA และ AAA ได้พอดีๆเลย

นี่คือขั้นตอนการ pair ระหว่างเครื่องชาร์จและไอแพด
สังเกตที่ไฟสีฟ้า จะกระพริบ กดเลือกอุปกรณ์ชาร์จ เป็นอันเสร็จพิธี

โหลดแอปมาลงเครื่อง ชื่อแอปในที่นี้คือ SmartCharger มีทั้งในฝั่งของ ios และ android
หรือจะสแกนจาก QRcode ด้านหน้ากล่อง เพื่อไปโหลดแอปมาลงเครื่องก็ได้

หลังจากจับคู่แล้ว ใส่ถ่านเพื่อทำการจะชาร์จ
พอผมเปิดแอป ก็พบกับข้อความแจ้งเตือนให้อัพเกรด firmware ครับ
รอสักครู่ เครื่อง restart เอง เป็นอันจบพิธี

คุณไม่จำเป็นต้องมีไอโฟนไอแพด มาเชื่อมต่อกับเครื่องนี้ก็ได้
แต่ถ้ามี คุณจะสามารถแสดงค่าต่างๆภายในแบตเตอรี่ได้อย่างละเอียดยิบๆเลย
ไม่ว่าจะเป็น ค่าความต้านทานภายในเซลล์ กราฟโวลต์เตจและเวลาระหว่างชาร์จ
เป็นข้อดีมากๆนะครับ เพราะเราสามารถจะตรวจสอบได้เลย
ว่าถ่านก้อนไหน เริ่มจะมีปัญหา ไม่ควรมาใช้งานอีกต่อไปแล้ว
และก้อนไหน ประสิทธิภาพดีที่สุด

ส่งท้ายด้วยภาพระหว่างทำการทดสอบชาร์จแบตเตอรี่ครับ
เริ่มต้นใช้งาน แค่เลือกแอมป์กดเริ่มต้น จากนั้นเชื่อมต่อกับแอปบนอุปกรณ์มือถือ
หลังจากชาร์จเสร็จ ก็จะร้องเตือน และบอกสรุปผลของแบตเตอรี่นั้นๆ

ส่วนข้อเสียที่ผมเห็นชัดที่สุด เห็นจะเป็น กระแสชาร์จที่เครื่องนี้ ทำได้แค่ 2.5A สูงสุด
อย่าลืมว่าเทคโนโลยีความจุของแบตเตอรี่ เพิ่มขึ้นทุกๆวัน
กรณีใช้เครื่องนี้อีกยาวๆหลายปี ผมคิดว่าอาจจะไม่พอก็เป็นไป
เมื่อถ่านAA ความจุไปถึง 5000mah กระแสชาร์จ 2.5A
จะต้องใช้เวลาชาร์จไปถึง 2ชั่วโมงทีเดียว

แต่กับแบตเตอรี่ปัจจุบัน ขอบอกว่ายังเอาอยู่สบายๆครับผม
ใครมีปัญหา หรือแชร์ความรู้เกี่ยวกับเครื่องชาร์จตัวนี้ ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้กันครับผม
สำหรับวันนี้ สวัสดีครับๆ  :Y9:

ออฟไลน์ Boo di

• Boo nakhonpathom
  • Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

• รวมช่างนครปฐม
Re: รีวิว เครื่องชาร์จ AA AAA ระดับเทพ skyrc nc2500
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 08:31:54 »
สวัสดี Administrator ที่เคารพครับ :Y9:
ตอนนี้ที่ชาร์ท skyrc nc2500 ตัวนี้มีขายในบ้านเราหรือยังครับ :Z3:
(ตอนนี้กระแสรถรางแรงมากครับ อยากได้ไว้ใช้สักตัวครับ :Z3:)
Jakkaphan Subyodkaew

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• Global Moderator
  • *

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
Re: รีวิว เครื่องชาร์จ AA AAA ระดับเทพ skyrc nc2500
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 08:50:47 »
เข้ากับหน้าตาผมมากเลย^^
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

ออฟไลน์ Boo di

• Boo nakhonpathom
  • Full Member
  • สมัครสมาชิก: 03, 2013

• รวมช่างนครปฐม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 09:05:57 »
ผมไม่เคยเล่นรถราง มาก่อน ไม่เคยมีที่ชาร์ท ni-mh ดีๆใช้ :Z3:
เมื่อสักครู่เปิดดูราคา โอ้วววว 2พันกว่า พระเจ้า เเพงใช้ได้เลย แต่น่าใช้มากครับคุณสมบัติเพียบพร้อม :Z2:
Jakkaphan Subyodkaew

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• Global Moderator
  • *

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 09:06:15 »
เบื่อเมื่อไรก็โยนมาทางนี้แล้วกันนะแอดมิน
 x77
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ winsana

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 12, 2011

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 14:36:21 »
โอ้ประเจ้าจอร์ด มันยอดมาก
ถ่าน aa ชาร์จ 2 A นี่ก็ร้อนจี้แล้วครับ ของผม vanson ชาร์จใหม่ๆออกมา 1.45v
ตัวนี้ชาร์จเต็ม แบตAA ออกมากี่ volt ครับ พี่เจมส์

ออฟไลน์ จิรพัฒน์ เพ็งผลา

• Newbie
  • *
  • สมัครสมาชิก: 03, 2015

• RC-PLUS CLUB
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015, 22:04:57 »
อย่างนี้ผมจะเอาไปเล่นพวกmini4wd รถก้าง จะดีไมครับมันจะอัดไฟได้ดีเรียงไฟได้ดีไมครับ

ออฟไลน์ jump555

• i love R/C ความชอบส่วนตัวครับผม สู้ๆ... เพี่อความหวังที่ตั้งไว้ครับ บรึ้นๆๆ!!! เกือบลืม รับพ่นBODY 1/10
  • Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 02, 2009

• ก็แค่รถบ้านๆครับ จะแข่งคงไม่ไหวนะ อิๆๆ ^_^ ok,,,ok
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2015, 09:50:02 »
เครื่องช๊าตน่าใช้มากๆ :Z1:

ออฟไลน์ cocore

• Jr. Member
  • **
  • สมัครสมาชิก: 12, 2012

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 11:51:43 »
ดีจัง

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 11:51:43 »

Back to top