[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านรถบังคับที่ญี่ปุ่น ภาค 3  (อ่าน 6462 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
ร้านรถบังคับที่ญี่ปุ่น ภาค 3
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2015, 22:01:59 »
พอดีได้มีโอกาสหยุดร้านหลายๆวัน
แล้วก็จัดทริปยาวๆซะเลย
ยังคงเป็นมหานครโตเกียวเช่นเคยครับ
และไม่ลืมที่จะหยิบภาพและเรื่องราวต่างๆ
มาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันครับ

จากเก็บตกครั้งก่อน
ที่ผมยังไม่ได้ไปร้าน tamtam ที่ค่อนข้างไปง่าย
และเด่นสะดุดตากว่าร้านอาร์ซีไหนๆ
เพราะร้านนี้ตั้งอยู่ใจกลางสี่แยกบนถนนสายหลัก
แถมตั้งอยู่บนตึก เด่นเป็นสง่าครับ

ที่นี่ค่อนข้างออกไปแนว hobby จริงๆ
เพราะมีตั้งแต่เครื่องเล่นอาร์ซี โมเดล
รถไฟจำลอง ไปกระทั่ง bb gun

สำหรับใครจะที่ลองเดินทางไปร้านนี้นะครับ
ผมถ่ายหน้าสถานีตรงๆไปเลย
จะได้ไม่เสียเวลาเดินกันมากครับ
เพราะร้านนี้ ก็ห่างกับสถานีรถไฟ JR สายสีเขียวอยู่พอสมควร

ขึ้นลิฟท์ที่ข้างๆตึกนะครับ ดูจากป้ายในลิฟท์
แล้วเราก็ดิ่งไปที่ชั้น 4 ได้เลย

ต้องขออภัยสักเล็กน้อยครับ
ที่เก็บภาพในร้านนี้มาไม่เยอะ
เพราะเกรงใจคนในร้านอยู่เหมือนกัน
สินค้าอาร์ซี จะเน้นไปที่ประเภทซื้อง่ายขายคล่อง
รถรุ่นที่ได้รับความนิยมมากๆ อะไหล่รุ่นดังๆ
รวมไปถึงอะไหล่ mini4wd ที่นี่ก็มีจำหน่ายครับ

ราคาค่อนข้างตึงๆหน่อยนะครับร้านนี้
แต่ด้วยความที่ไม่ใช่อาร์ซีจ๋า ทำให้สินค้าตกรุ่น หรือแปลกๆบางชิ้น ยังคงมีโอกาสหลงเหลือในร้านบ้าง

ส่วนอันนี้แนะนำสำหรับใครๆที่มีเวลาไม่มากนัก
ไม่ต้องการเดินตามหาร้านอาร์ซี
ที่ตั้งอยู่ แทบจะมุมเมืองกันเลยทีเดียว

กับห้าง yodobashi camera
ที่ซึ่งรวบรวมเอาของเล่นผู้ชายอย่างเราๆไว้ด้วยกันหมด
ทั้งเครื่องใช้ไฟฟ้า โทรศัพท์มือถือ นาฬิกา คอมพิวเตอร์
ของเล่นเด็ก อาร์ซี ไปกระทั่งตุ๊กตา

ร้านนี้ตั้งอยู่บริเวณทางออกของรถไฟ JR สายสีเขียว yamanote เลย
ไปมาสะดวกมากๆ ถ้าใครไม่รู้จะไปไหน
แนะนำที่นี่ก่อนครับ
เพราะชั้นขายของอาร์ซี รถบังคับหลายๆรุ่น
ก็มีไปวางขายครับ เครื่องไม้เครื่องมือนี่ยิ่งเพียบ
มีหนังสือ hobby แบบต่างๆด้วย

คอรถ mini4wd น่าจะชอบกัน
มีของให้ได้เล่นกันพอสมควรเลย
แต่ก็คิดว่าน้อยกว่าหลายๆร้านในบ้านเราครับ
ทีเด็ดมันอยู่ตรงที่ ราคาเมื่อเทียบกับในไทยแล้ว
ถูกมากๆครับ ชุดแต่ง อะไหล่ mini4wd หลักสิบบาท
มิน่า กลุ่มเป้าหมายที่เป็นเด็กๆ ซื้อหากันได้อย่างสบายกระเป๋าเลย

และอีกอย่าง ชาวกันพล่า
หุ่นโมเดลกันดั้ม ก็มีแทบทุกรุ่น
ราคาไม่แพง คาดว่าดูกันตาลาย และกระเป๋าระเบิดกันแน่ๆครับ  :X2:

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

Re: ร้านรถบังคับที่ญี่ปุ่น ภาค 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2015, 22:26:26 »
และฝากข่าวดี สำหรับคนชอบรถบังคับอย่างเราๆครับ
ทั้งร้านดังๆไม่ว่าจะเป็น rc-champ, super rc
สามารถคืนภาษี (tax refund) ได้ทั้งคู่แล้ว
เท่าที่สังเกต ไม่ได้หมายความว่าซื้อ 1-2000เยน
แล้วเค้าจะทำ tax refund ให้นะครับ
คิดว่าต้องซื้อเป็นหมื่นๆเยนขึ้นไปครับผม

ขอแนะนำให้ลองมาเปิดร้าน super rc ก่อนนะครับ
เพราะจัดข้าวของได้เรียบร้อย สะอาดสะอ้าน และน่าซื้อหากว่าร้านแชมป์นิดนึง

ส่วนนี่ร้าน rc champ ที่อยู่ไกลที่สุด ในย่านอากิฮาบะร่า
ของเพียบทุกรูขุมขน kit car เยอะมากสุดแล้ว
อะไหล่ของแต่งรุ่นใหม่ๆ มีแทบจะทันที ที่หนังสือวางแผนเลยก็ว่าได้

Re: ร้านรถบังคับที่ญี่ปุ่น ภาค 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2015, 22:46:17 »
และมีอีกที่นึงครับ ที่ใหม่ล่าสุด
แล้วก็เจอโดยบังเอิญด้วย
เป็นร้านของเกียวโซแท้ๆ
ตั้งอยู่ในโซน hobby ของห้าง Venus Fort
บนเกาะโอไดบะครับ ประมาณชั้น 2 หรือ 3 นี่แหละ

จะมีสินค้า kyosho หลากหลายชนิด จัดเรียงกัน
ทั้งขายและโชว์เต็มไปหมด
สินค้าที่ออกใหม่ ก็มีวางแสดงให้ดูด้วยครับ

ผมคิดว่าน่าดูชมนะครับ เพราะยี่ห้อ kyosho
ไม่ได้มีวางให้เห็นเกลือนเหมือนอย่างทามิย่า

แล้วสินค้า kyosho ไม่ได้แนวตลาด คือขายมันซะทุกอย่าง
เค้ามีแนวของเค้าเอง  :X1:

ไปชมรูปกันครับผม
นี่เป็นสนามรถ slot car ให้คนสามารถเข้าไปกดเล่นกันได้อย่างฟรีๆ
ผมคิดว่าเกียวโซ คงอยากปลุกกระแสรถประเภทนี้ขึ้นมาด้วยมั้งครับ

ถ้ามีอยู่แถวบ้าน คงสนุกมิใช่น้อยครับ
ตกแต่งให้เหมือนสนามจริง ย่อส่วนกันไปเลย

รถแนว vintage ที่ถูกนำกลับมา reproduct ก็มีให้ชมกันครับ
มาครั้งนี้ มีชุดแต่งตามมาอีกเป็นขบวน

แต่รุ่นรถที่น่าจะเป็นพระเอกของเกียวโซเลย
เห็นจะเป็นเจ้าตัวน้อย mini-z
ที่แตกลูกแตกหลาน และไม่มีทีท่าว่าจะหยุดเลย

สังเกตวิทยุรุ่นล่าสุดของเค้า
ระบบสัมผัส จอสีกราฟฟิกซะด้วย

เสากลางนี้ วางสินค้าใหม่ๆที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง
auto scale ตัวหมี สีชมพู ตัวนี้หายากมากครับ

สินค้าลดราคาหลายๆรายการ ก็นำมาวางในร้านนี้
ดู mini-z MR02 ลดราคาแบบไม่เหลือเยือใย
ตกเป็นเงินไทยไม่เกิน 1800บาท แบบ RTR นะเนี่ย

ส่งท้าย เดี๋ยวจะหาว่าโม้
เลยถ่ายภาพหน่อย ว่าเคยมาเยือนที่นี่แล้ว

ปล.ภาพนี้ส่งท้าย ถ่ายที่สถานี shimbashi
     ที่หวังว่า ถ้ามีโอกาสมาเยือนญี่ปุ่นอีก จะต้องไปให้ได้ครับ
     ร้านจาก Tamiya แท้ๆ ไม่เจือปนอย่างอื่นเลย
     ใครเคยไป มาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• Global Moderator
  • *

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2015, 10:14:40 »
ถูกหวยงวดหน้าขอไปด้วยนะครับ x77
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ RockDragon

• Global Moderator
  • *
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

• 'น้าชา'
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2015, 13:35:25 »
ไปถี่จัง  :X2:

ออฟไลน์ EeD

• สมัครสมาชิก: 03, 2008

• DaRKnessFaLL 089 280 40 หนึ่ง ห้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2015, 16:42:23 »
ร้านแบบอื่นๆที่ ญีปุุ่น ได้ไปบ้างไหมคับ อยากรู้เผื่อ ได้ไป หุหุหุ  x77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2015, 19:52:15 »
ถูกหวยงวดหน้าขอไปด้วยนะครับ x77

ได้น้า เดี๋ยวจัดกรุ๊ปทัวร์ราคาประหยัดไปกันหลายๆคนเลย

ไปถี่จัง  :X2:

น้าชา นี่ไปปีละครั้งเองนะครับ
เผื่อไปเจอเนื้อคู่ที่นู้นก็ได้  :X1:

ร้านแบบอื่นๆที่ ญีปุุ่น ได้ไปบ้างไหมคับ อยากรู้เผื่อ ได้ไป หุหุหุ  x77

555 ไม่รู้คิดเหมือนกันป่าวนะครับ
      แต่ร้านออกสีชมพูๆหน่อย

ออฟไลน์ jb

• Sr. Member
  • สมัครสมาชิก: 11, 2009

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2015, 15:55:14 »
รีวิวเยี่ยมมากเลยครับคุณเจมส์ ข้อมูลดีจริงๆ
ผมก็เพิ่งไปมาเมื่อกลางเดือนที่แล้ว ขนมาเต็มกระเป๋าเลย

ราคาที่ RC-Champ จะถูกที่สุดครับ ถ้าไม่มีของค่อยไปซื้อที่ Super Radicon หรือร้านอื่นๆซึ่งจะแพงกว่าเล็กน้อย
ลงสถานี Suehirocho จะเดินใกล้มากกว่าสถานี Akihabara
ที่ร้านRC-Champผมแนะนำให้คุยกะคนขายที่ตัวผอมๆหน่อย เค้าบริการดีมากทุกครั้งที่ไปเลย
เจอกะเค้าตั้งแต่ผมเค้ายังดำจนตอนนี้หงอกหมดแล้ว(ว่าแต่เค้าเราเองก็ต้องย้อมแล้วตอนนี้)
ถ้าซื้อของเกิน 10,000 เยน ก็คืนภาษี 8%ได้ ยื่นพาสปอร์ตให้คนขายทำให้ได้เลย

ร้าน Kyosho นั่นก็เยี่ยมเลยครับ ของดีๆทั้งนั้น
สังเกตของโชว์ที่เสากลางชั้นบนสุด คันสีแดง 1970 DASH 1
นั่นคือรถบังคับวิทยุคันแรกของ Kyosho และมันก็คือ รถบังคับวิทยุคันแรกของญี่ปุ่น ในระดับฮ็อบบี้เกรดซึ่งผลิตออกมาขายในปี1970
ในเมืองไทยมีอยู่อย่างน้อย 2 คันครับ (ที่บ้านผมเอง)

ผมไม่แน่ใจนะครับแต่คิดว่าราคากันดั้มและพลาสติกโมเดลที่ Yodobashi-Akiba ดูจะถูกที่สุดเท่าที่เห็น
และยังมีโมเดลหายากอีกเยอะเลย RC ของทามิย่าก็มีแต่ไม่มากนัก

ปล. เซลฟี่เต็มๆจอเลย ดูมีความสุขกับของเล่นเป็นอย่างมากเลยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2015, 20:29:09 »
ขอบคุณครับพี่จักร สำหรับข้อมูล
ชั้นวางของ kyosho ไม่ให้แตะต้องเลย
โดยเฉพาะ dash1 นี่วางบนหิ้งอย่างสูงเลยครับ

ออฟไลน์ HMU>>U<<AUS

• เริ่มขยับขยาย
  • สมัครสมาชิก: 02, 2008

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2015, 01:59:27 »
เมื่อไหร่จะจัดทริปครับ

RC-PLUS webboard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2015, 01:59:27 »

Back to top