[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านรถบังคับที่ญี่ปุ่น ภาค4 โอซาก้าล้วนๆ r/c shop in osaka japan  (อ่าน 1048 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
ได้หยุดยาวๆปีละครั้งในช่วงสงกรานต์ เหมือนเพื่อนๆหลายคนในนี้
หลังจากวางแผนทริป จองที่พัก ตั๋วเครื่องบิน เมื่อตอนต้นปี
ก็ไม่ลืมที่จะวางแผนตะลุยร้านอาร์ซี เพื่อจะนำมาแบ่งปันเพื่อนๆครับ

แม้ว่าโอซาก้าจะไม่ใช่เมืองหลวงอย่างโตเกียว
แต่ก็มีร้านอาร์ซีที่ใหญ่โต และของหลากหลายไม่แพ้โตเกียวเช่นเดียวกัน
วันนี้ขอนำเสนอ ร้านแรกใหญ่สุด ที่ผมวางแผนตั้งแต่อยู่ที่เมืองไทยแล้ว
เป็นร้านที่คนไทยต่างรู้จักกันดีครับ RC champ
และสาขานี้ เป็นสาขาใหญ่ ของร้านเค้าด้วย

การเดินทางมา ถือว่าไกลพอสมควรทีเดียว
สำหรับทัวร์ ที่มีเวลาค่อนข้างจำกัด ไม่แนะนำนะครับ
เพราะผมนั่งรถไฟใต้ดินจากย่าน namba ถึงสถานี yaominami
ใช้เวลานั่งรถไฟราวๆ4-50นาที แถมเดินต่ออีก 850เมตร
ไปกลับก็ร่วมๆ 2ชั่วโมงแล้วครับ

นั่งรถไฟใต้ดินนะครับ จากรูปผมนั่งจาก namba สายสีแดง สถานี M20
มาเปลี่ยนสายสีม่วง ที่สถานี M23 แล้วนั่งต่อจนสุดสาย T36 ดังปรากฏในรูปครับ

ส่วนนี่เป็นภาพหน้าสถานี

ยังๆไม่ถึงครับ เปิด google maps เดินต่ออีกราว 850 เมตร
ไปไม่ยาก ทางไม่ซับซ้อนครับ

เมืองนี้ค่อนข้างเงียบสงบดีมากครับ
รถไม่เยอะ สิ่งปลูกสร้างไม่ค่อยมี
เหมาะกับเป็นที่อยู่อาศัยซะมากกว่านะ

ถ้าอากาศไม่ร้อนอย่างบ้านเรา เดินแป็บๆลมเย็นชิวๆ
เดี๋ยวก็ถึง ไม่ทันเหงือออกเลยด้วยซ้ำ
มาถึงหน้าร้าน rc champ จนได้
้เป็นอาคารขนาดใหญ่ ข้างล่างเป็นที่จอดรถทั้งหมด
ส่วนด้านบนสุด น่าจะเป็นสนามในร่มครับ
แต่ผมไม่ทันได้เดินขึ้นไป มัวแต่กังวลเรื่องเวลา

ทางขึ้นอยู่ด้านข้างตัวอาคาร กับรูปตะกี้ครับ

เข้ามาปั๊บ จะเจอมุมนี้เลย
ข้อเสียที่ผมไม่ค่อยชอบสำหรับที่นี่คือ กลิ่นบุหรี่ครับ
มีกลิ่นจางๆ แต่ตลอดเวลาในห้องแอร์ 555
ทำให้อรรถรสในการเดินช้อปปิ้ง ตกลงไปนิดนึง

ตามสูตรครับ ไปร้านไหนๆ จะต้องมีตู้โชว์รถบังคับประกอบแล้ว
จะตกแต่งหรือไม่ก็ตาม ให้ลูกค้าได้ดูกัน

เป็นร้านที่มีพื้นที่ค่อนข้างมาก ทำให้จัดวางชั้นได้ห่างกัน  จึงเดินสวนกันได้สบายๆ
อะไหล่เพียบตามสไตล์ร้านญี่ปุ่น แต่ร้านนี้มีทั้งอะไหล่เครื่องบินด้วย บางส่วน

แต่ชั้นก็ดูโล่งๆนะ ไม่ค่อยอัดแน่นอย่างร้านในเมือง
เท่าที่สำรวจดู สต็อกอะไหล่ มีไม่ครบด้วยซ้ำ
ออกแนวเอารุ่นที่ตัวเองทำตลาด หรือเฉพาะที่ย่านนั้นเล่นกัน

kyosho optima ยังไม่ทันวางขาย
อะไหล่เค้ามาเต็มซะแล้ว

โดรนที่กระแสตอนนี้กำลังมา เค้าก็มีวางจำหน่ายครับผม

อันนี้รูปเก็บตก รอคิดเงินหน้าเค้าเตอร์ เลยจับภาพ M05 ของทางร้านเค้ามา

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
หลังจากกลับจากร้านแรกเป็นเวลาหกโมงกว่าๆ
ไม่สาแก่ใจครับ เพราะได้ของมาน้อยมาก
ที่ตั้งใจไว้ก็ไม่ค่อยมี ประกอบกับร้านที่2 ที่จะไปก็คือ super rc

มาถึงเอามืดๆเลย ทุ่มกว่าๆ
แต่ไม่มีปัญหาครับ เพราะร้านนี้ปิด 3 ทุ่ม
ใครที่มาเที่ยวโอซาก้า แล้วพักย่าน shinsaibashi และ namba
ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง เพราะมันใกล้มากๆ
ผมพัก namba ใช้เวลาเดินมาร้านนี้ 10 นาทีเอง
ถ้าไม่รู้จะเดินทางยังไง เอาแผนที่นี้ ยื่นให้ taxi
ขับพามาส่งเลย รับรองไม่เกิน 3-400 บาท
สบายชีวิตและประหยัดเวลาขึ้นมากครับ

แถมยังเป็นร้านที่ค่อนข้างเป็นมือโปรอย่างมาก
ของวางเรียงรายสวยงาม แอร์เย็น สะอาด
ของครบครัน และราคาถูก
มาถึงร้านชักภาพสักหน่อย เพื่อเป็นที่ระลึก

มาถึงก็ได้สะดุดกับตู้หน้าร้านเลย รถแต่งได้โหดทีเดียวเชียว

ทางเข้าร้านเลย ต้อนรับปากทางเข้าด้วยจำพวกปืน BB

ใครจะซื้อ kit car ต้องร้านนี้เลยครับ
ครบครันแน่ๆ ตระกูล mini-z มีครบหมด
ทั้งมอไซค์ บักกี้ MR03 AWD เพียบ

ของแต่ง หลายรุ่นมาก
เครื่องมือก็เยอะ ใครที่นึกไม่ออก มานี่ ทีเดียวจบรับรอง

และตู้อันนี้ แทบจะไม่เคยเห็นเลย
ไม่ว่าจะเป็นที่ไทย หรือฮ่องกง
วางเรียง สปีด มอเตอร์กันเป็นแถบๆ
บอกราคาไม่ต้องกั๊ก ให้ลูกค้าคอยถาม

ส่งท้ายภาพของร้านนี้ ที่ด้านหลัง เป็นสนามดริฟ
ไว้ให้คอดริฟมาเล่น สนามสวยงามครับ
ชนปั๊บ ซื้ออะไหล่เติมได้ทันที  :X1:

และยังไม่จบครับ เพราะที่โอซาก้าเอง ยังมีย่าน  den den town
ที่เปรียบเสมือน akihabara ของเมืองโตเกียว
แถมที่นี่ยังมีร้านชื่อดังอย่าง joshin super kids land
เป็นห้างสรรพสินค้า ที่ขายเฉพาะของเล่นเท่านั้น
ทุกชั้นอัดแน่นไปด้วย ของเล่นหลายๆแบบแตกต่างกันไป
คุณสามารถซื้อได้ตั้งแต่ของเล่นของเด็กอ่อน
ไปจนถึงฮ้อบบี้อาร์ซีที่เราๆเล่นอยู่เลย
ที่สำคัญ ยังมี tax free 8%
เมื่อซื้อสินค้ามากกว่า 10,001 เยน
และลดต่ออีก 5% แบบเดียวกับตามร้าน bic camera เลย

อย่าสับสนนะครับ เพราะห้างนี้มีอยู่หลายตึกในบริเวณดียวกัน
ต้องไปที่สาขา main store เท่านั้น
จึงจะมีอาร์ซีขาย

สังเกตได้ง่ายๆคือหน้าห้าง จะมีรถ mini4wd หรือรถบังคับโชว์อยู่หน้าร้านเลย

แต่ละชั้นแบ่งแยกตามประเภทเลยครับ มีป้ายบอกทันทีที่ชั้นหนึ่ง
สวรรค์ชัดๆครับผม

คอโมเดลรถ จะรูปแบบไหน ที่นี่ก็มีครับ ไม่ใช่มีแค่มุม หรือชั้นวางเล็กๆนะครับ
นี่คือทั้งชั้นเลย เดินกันสนุกสนาน ลืมเวลากันง่ายๆ

แต่ที่ชอบที่สุด คือมีชั้น ที่บรรจุสินค้าทามิย่าทั้งชั้น
ไม่ว่าจะเป็น mini4wd R/C และผลิตภัณท์ของทามิย่าอื่นๆ
รถกลางเก่า กลางใหม่ อะไหล่บางชิ้นที่หายาก
ที่นี่ยังพอมีครับ อาจด้วยนักเล่น rc ตัวยง คงมองข้ามห้างนี้ไป
จึงได้พอหลงเหลือให้ซื้อหากัน

ส่วนราคาไม่ถือว่าแพงนะครับ บางชิ้นก็เท่าๆกับร้านสองร้านข้างต้น
แต่ก็มีบางรายการ ที่แพงกว่านิดหน่อย

ไม่พอยังมีรางสำหรับรถ mini4wd ให้ได้ฝึกซ้อมฝีมือกัน

และไม่ใช่มีแค่ยี่ห้อทามิย่านะครับ kyosho hpi eagle racing และแบรนด์ดังอื่นๆก็มาครับ
ค่อนข้างครบนะครับ ไม่ใช่แค่พอมี ส่วนนี่คือรูปบอดี้ auto scale สำหรับ mini-z ที่มีไม่น้อยครับ

สุดท้ายอยากจะสรุปว่า ถ้าใครมีโอกาสมาโอซาก้า ถ้ามีครอบครัวมาด้วย
แนะนำให้ไปร้าน joshin super kids land ได้เลย เดินใกล้และหลากหลาย

แต่ถ้าใครเป็นแฟนพันธุ์แท้รถบังคับ ต้องไป super rc เท่านั้นครับ
บริการดี ของเยอะ ช้อปมันส์มากๆ

อย่าลืมเตรียมแผนการเดินทางดีๆ เตรียมลิสรายการที่อยากได้มาก่อน จะดีมากครับ
เพราะมาเดินชิวๆ เจอของเยอะขนาดนี้ กระเป๋าจะระเบิดไม่รู้ตัว

แล้วโอกาสหน้า หากผมได้เดินทางไปอีก
จะมาทำรีวิว และนำเสนอกับเพื่อนสมาชิกต่อไปนะครับ
ส่วนใครมีประสบการณ์ หรือร้านแนะนำ ก็เพิ่มเติมกันเข้ามาได้ครับ
สำหรับวันนี้ สวัสดีหลังสงกรานต์ครับๆผม  :Y9:

ติดตาม สมาชิกให้ Thank You ที่โพสของคุณ:

ออฟไลน์ GOLF_RCR

• พูดจาสุภาพ ใจเย็น ปรึกษาพูดคุยกันได้คับ
  • สมัครสมาชิก: 11, 2010

• RCRショップドリフト。
ขอบคุณคับ  :Z3:

ออฟไลน์ Yoda

• สมัครสมาชิก: 02, 2008

• เจย์ดี มาสเตอร์
WWII วางเครื่องมาจากร้าน Super RC นี่เอง
Being in the scale/crawler hobby... you HAVE to have more than one rig. I highly recommend 2-5 rigs to stay happy, and most of them have to be unfinished projects.

RC-PLUS webboard

Back to top