[EN] [FR] [DE] [ES] [PT] [IT] [AR] [JP] [KR]

ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่องเครื่องชาร์จ yokomo yz-114 plus  (อ่าน 1370 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจมส์

• Administrator
  • Hero Member
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• www.rc-plus.net
แกะกล่องเครื่องชาร์จ yokomo yz-114 plus
« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 09:10:55 »
มาแล้วครับ กับกระทู้แกะกล่อง
วันนี้เป็นคิวของเครื่องชาร์จจากแดนปลาดิบ
ที่พักหลังเจอกระแสของจีน ตีกระจุย
ของแบรนด์เนมต่างๆ ช็อตเอาซะดื้อๆ
เลยไม่ค่อยผลิตสินค้าออกมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเครื่องชาร์จ
ซึ่งสมัยก่อน ต้องมี 4-5พันบาทขึ้นไป ถึงจะได้หน้าจอ digital

มาตอนนี้เครื่องชาร์จจากจีน ราคาแค่พันกว่า ก็สามารถทำได้แล้วครับ
หลายๆแบรนด์ ก็ใช้วิธี oem เอาสินค้าแบรนด์จีน ไปชุบตัวใหม่ในยี่ห้อตัวเอง

แต่กับ yokomo ไม่ยอมถอดใจ ออกแบบเอง และผลิตเอง
จัดเครื่องชาร์จในสเปคไม่ยิ่งหย่อนเท่าไร
แถมเป็นไฟ A/C เสียบไฟบ้านได้เลย ในราคาประหยัด
ราวๆสามพัน ถ้าคิดว่าไม่ต้องซื้อซัพพลาย และชื่อยี่ห้อขนาดนี้ถือว่าคุ้มค่ามากครับผม

ดูหน้ากล่องกัน ใช้ชื่อรุ่นว่า YZ-114 plus
รองรับการชาร์จ LI-HV ที่ใหม่ล่าสุดในตอนนี้ได้ด้วย

ชาร์จแบตได้หลายๆประเภทครับ ได้ไปยันตะกั่วกรดเลย
มีออฟชั่นเสริม จำพวกวัดอุณหภูมิ แต่ต้องซื้อเพิ่มกันเองนะ

เปิดกล่องมา พบกับคู่มือกระดาษ เล่มบางๆ
สอนวิธีใช้ไม่กี่หน้า

เกือบๆได้เห็นหน้าค่าตาแล้วครับ

หล่อสมการรอคอยครับผม
ใช้เฉดสีเหลือง/ดำ ตัดกันตามแบบฉบับของ yokomo
มีพอร์ทมาให้ครบๆ ทั้งช่องต่อ balance
pc link ไว้อัพเดท firmware
usb port ไว้ชาร์จอุปกรณ์พกพา
ปุ่ม 4 ปุ่มก็เพียงพอกับการใช้งาน
หน้าจอ lcd แบบ2บรรทัด

แม้จะมีชุด power supply ในตัว
แต่ขนาดไม่ใหญ่ครับ ยาวแค่ 15 cm หนัก 552 กรัมเท่านั้น

ด้านล่างไม่มีพัดลมระบายอากาศ แต่พัดลมติดที่ด้านข้างแทนครับ
สเปคระบุว่าใช้ไฟเอซีได้ตั้งแต่ 100-240v
เครื่องชาร์จตัวเดียว เอาไปใช้ได้รอบโลกครับ 555

ส่วนสายไฟที่แถมมา คงมีแค่สาย ac เสียบไปบ้าน กับสาย output ที่มีปลั๊กแบตแบบต่างๆกัน

ข้างหลังเครื่องครับ คุณสามารถใช้ได้ทั้งไฟบ้าน และไฟดีซี
สังเกตที่ปลั๊ก DC แบบ XT60 ทำให้บ่งบอกได้ว่า ปลั๊กดีนไม่ใช่มาตรฐานเดียวในวงการอาร์ซีอีกต่อไป

จบการแกะกล่องแต่เพียงเท่านี้ครับ
ไว้ผมทำการชาร์จและทดสอบ และจะนำมาเสนอในโอกาสต่อไป
ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ  :Y9:

ออฟไลน์ ป้อม....ครับ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • *
  • สมัครสมาชิก: 01, 2008

• ป้อมครับ
    • http://pom2550.multiply.com/
Re: แกะกล่องเครื่องชาร์จ yokomo yz-114 plus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 09:34:49 »
เทพเครื่องชาร์ท
เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย 
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา ใครด่า ใครบ่น

RC-PLUS webboard

Re: แกะกล่องเครื่องชาร์จ yokomo yz-114 plus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 09:34:49 »

Back to top