หมวดหมู่ทั่วไป > ห้องแกลอรี่อาร์ซี/ของสะสม

LEGO DIGITAL DESIGNER ลองดาวน์โหลดมาเล่นดูครับ

(1/3) > >>

jb:
LEGO DIGITAL DESIGNER (LDD)
ท่านที่ชื่นชอบ LEGO อาจจะรู้จักโปรแกรมนี้ดีอยู่แล้วนะครับ ดาวน์โหลดได้ที่: http://ldd.lego.com/en-us/
มันเป็นโปรแกรมที่ให้เราสามารถลองต่อ ​LEGO ในคอมพิวเตอร์ดูได้ โดยมีชิ้นส่วนให้เลือกใช้ได้เกือบจะทุกชิ้นที่มีการผลิตมา
เมื่อต่อเสร็จแล้วก็สามารถแสดงรายการชิ้นส่วนและจำนวนที่ใช้ออกมาเป็นไฟล์ Excel ได้ด้วย เผื่อว่าจะใช้ชิ้นส่วนจริงๆต่อขึ้นมาก็ได้เลย

ผมลองโหลดมาเล่นดูก็สนุกดีนะครับ ให้ความรู้สึกเหมือนตอนเด็กๆ และดีกว่าตรงที่สามารถเลือกชิ้นส่วนออกมาใช้ได้ไม่อั้น
เริ่มแรกอาจจะขัดๆหน่อยตรงการจัดวางชิ้นส่วน แต่ไม่นานก็ชิน มันสามารถพลิกชิ้นส่วนกลับไปกลับมาได้ตามต้องการ
และถ้าชิ้นนั้นๆสามารถประกอบเข้ากันได้มันก็จะยึดกันให้เองในตำแหน่งที่วาง และยังมีคำสั่งตัวช่วยพื้นฐานให้เลือกใช้ได้อีก
ชิ้นส่วนที่หมุนได้เราก็สามารถใช้คำสั่ง Hinge Tool เพื่อปรับหมุนชิ้นส่วนไปในตำแหน่งองศาที่ต้องการได้

ผมลองต่อเป็น ​Core Fighter ของ Gundam ใช้ชิ้นส่วน 660 ชิ้น สเกลน่าจะประมาณ1/18

แล้วก็ Core Fighter ของ ZZ Gundam ใช้ชิ้นส่วน 690 ชิ้น สเกล1/18

ลองดาวน์โหลดมาเล่นกันดูนะครับ  :Z6:

เจมส์:
ขอบคุณครับพี่
มีโปรแกรมแบบนี้ สำหรับแฟนเลโก้ น่าจะชอบมากๆ
แต่ถ้าอยากจับต้องตัวเป็นๆ คงต้องเสียทรัพย์กันหน่อย  :X1:

BBB:
มันเจ๋งมากเลยครับ กลัวชิ้นส่วนจะไม่พอเนี่ยสิ บางอันมันแปลกๆ

คุณjbนี่เป็นแฟนGundaM ด้วยเหรอครับเนี่ย :Z3:

jb:

--- อ้างจาก: BBB ที่ 13 มกราคม 2017, 09:08:24 ---มันเจ๋งมากเลยครับ กลัวชิ้นส่วนจะไม่พอเนี่ยสิ บางอันมันแปลกๆ

--- End quote ---

ชิ้นส่วนนี่เราสามารถสั่งซื้อจากเวบเลโก้ได้โดยตรงเลยครับ สั่งเป็นชิ้นๆตามต้องการได้ แต่ก็แพงอยู่
หรือตามเวบฝรั่งที่ขายแยกเป็นชิ้นๆก็มีหลายร้าน แต่อาจจะต้องสั่งมากกว่าหนึ่งร้านเพราะร้านเดียวอาจมีไม่ครบ
ผมเคยลองเอาลิสต์ไปเทียบราคาดูแบบคร่าวๆ ลำที่เห็นข้างบนนั้นก็ตกประมาณ4000บาทขึ้นครับ ผมว่าแพงนะ

--- อ้างจาก: BBB ที่ 13 มกราคม 2017, 09:08:24 ---คุณjbนี่เป็นแฟนGundaM ด้วยเหรอครับเนี่ย :Z3:

--- End quote ---

ผมชอบจริงๆก็3ภาคแรกอะครับ Gundam, Z, ZZ จักรกลมันดูสวยและขลังดีกว่าภาคใหม่ๆ
ถ้าเป็นของเล่นก็มี PG 1/60 สามตัวแรก RX-78-2, Mk-II, Z กับ NG 1/60 ZZ (Resin Kit)
แล้วก็ RX-78-2 กับ Mk-II ตัวธรรมดาทุกรุ่นที่Bandaiผลิตมา มันเป็นความชอบที่ต่อเนื่องมาจากหนังสือการ์ตูนที่อ่านตอนเด็กๆ
พลาโมเคียวชิโร่ (อัศวินสมองกล) ซึ่งผมก็สะสมพลาโมทุกรุ่นที่พระเอกใช้ในการ์ตูน ค่อยๆหามาเป็น10ปีละ พึ่งจะหาได้ครบก็ปีที่แล้วนี้เองครับ
(แต่ก็ขาดอยู่2ตัว เพราะเป็นตัวที่ไม่เคยมีการผลิตมาขาย คงต้องสร้างเองละมั้ง แต่จะมีปัญญาทำมั้ยละนั่น555)

BBB:
ภาคกันดั้มที่ชอบใกล้เหมือนกันเลย ผมเองก็สาวก UC  แม้กระทั่งพลาโมเคียวชิโร่เองก็ชอบ

แล้วหุ่นตัวไหนที่ยังไม่ครบ แล้วต้องทำเองครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version