หมวดหมู่ทั่วไป > ห้องแกลอรี่อาร์ซี/ของสะสม

***แมลงพี่น้อง ตระกูล TAMIYA***

(1/4) > >>

jb:
ของสะสมชุดนี้เป็นความชอบที่เกิดจากความทรงจำสมัยเด็กของผมครับ เพราะรถบังคับคันแรกที่ได้เล่นก็คือ THE HORNET
ซึ่งตอนนั้นก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากนักเกี่ยวกับสมรรถนะของรถ ชอบตรงหน้าตาของมันซะมากกว่า
บวกกับการได้อ่านการ์ตูนเรื่อง WILD RC BOY ที่พระเอกได้บอดี้มังกรมาวางบนแชสซีตัวเดียวกันนี้ด้วย
ต่อมาเมื่อได้ลองเล่นรถรุ่นอื่นๆถึงทำให้รู้ว่าแชสซีลักษณะนี้นี่มันแย่จริงๆ555 พระเอกในการ์ตูนต้องฝีมือขั้นเทพมากถึงได้แข่งชนะเค้าไปทั่ว

หลังจากนั้นมาอีกเกือบ 10 ปี TAMIYA ก็ทำ SUPER HORNET ออกมา ผมก็เล็งๆอยู่นาน จนปี 2000 ก็อดไม่ได้ที่จะต้องซื้อมาเล่น
เพราะอยากได้อารมณ์เดิมๆของ HORNET แล้วก็จริงๆด้วย ถึงแม้ว่า SUPER HORNET จะใช้แชสซีที่ออกแบบมาใหม่
แต่อาการของรถก็ไม่ได้ดีขึ้นจากรุ่นพี่เลย เพราะระบบกันสะเทือนยังเป็นแบบเดิม

พอมาถึงตอนที่ผมสะสมรถบังคับ ก็เลยหาแมลงพวกนี้แบบ New In Box มาสะสมให้ครบทั้ง 4 ตัวพี่น้อง บวกด้วยเวอร์ชั่นตุ๊ดแตกอีกตัว
THE GRASSHOPPER
THE HORNET
THE GRASSHOPPER II
SUPER HORNET
THE HORNET JUN WATANABE

ระบบกันสะเทือนด้านหลังของแชสซีแบบนี้ จะเรียกว่าเป็นความผิดพลาดในการออกแบบก็ได้
เพราะเวลาเร่ง ห้องเกียร์จะยกตัวและดึงให้โช้คหลังยืดตัวออกสุด เลยไม่ได้ช่วยกันสะเทือนอะไรเลย
มีคนเคยลองปรับแต่งมาหลายวิธีแล้ว เช่นใส่โช้คตัวที่สาม มันก็ช่วยไม่ให้ห้องเกียร์ยกตัว แต่มันก็ไปแย่งการทำงานของโช้ค2ตัวหลัก
วิธีที่ดีที่สุดเท่าที่เค้าลองกันมาก็คือ หาวิธียึดจุดกึ่งกลางของแกนเหล็กนั้น คล้ายๆวิธีที่ TAMIYA ใช้กับแชสซี DT-01
ส่วนระบบกันสะเทือนด้านหน้านั้นก็แล้วแต่ความชอบครับ จะใส่โช้คน้ำมันก็ได้ และถ้าหาชุดแต่งปีกนกคู่ได้ก็จะทำให้ดีขึ้นมาก
คันที่เล่นอยู่นี้ ผมทำแค่ด้านหลังเพราะอยากให้แชสซีมันดูเดิมๆแบบในการ์ตูนครับ
ผมใช้ Ball End จากโช้คเก่าๆที่มีอยู่2อันยึดเข้าด้วยกัน ปลายด้านนึงที่มีหัวบอลก็เจาะรูยึดไว้กับแชสซี ปลายอีกด้านก็ใส่เข้ากับแกนเหล็ก
ต้องคว้านตรงกลางออกบ้างเพื่อให้ใส่ได้และขยับซ้ายขวาได้คล่องๆ แล้วก็ใส่ลูกยางหรือโอริงก็ได้ตามแต่จะหาได้ครับ

แล้วแมลงก็แปลงเป็นมังกร.....

มังกรเรียกลม   มังกรเหิรลม   มังกรแปลงเป็นลม.....    :Z4:

เจมส์:
ตระกูลนี้ผมบอกตรงๆ ไม่ค่อยโดนกับระบบช่วงล่างมันนี่แหละครับ
มันใกล้กับคำว่า toy จนเกินไป รถบังคับเด็กเล่นหลายๆรุ่น
ก็ก็อบปี้ช่วงล่างมาจากฮอร์เน็ท

แต่ท้ายที่สุดผมก็จัด jun watanabe มาจนได้
เนื่องด้วยสีสันสดสวยและเป็นเอกลักษณ์เฉพาะรุ่น

karakad:
แล้วพี่เจมส์เลือกใส่ยางล้อสีอะไรครับ
ดูเหมือนเขาจะให้มาสองสี ชมพู กับ ดำ
 :Z3:

เจมส์:

--- อ้างจาก: karakad ที่ 10 มกราคม 2017, 00:57:01 ---แล้วพี่เจมส์เลือกใส่ยางล้อสีอะไรครับ
ดูเหมือนเขาจะให้มาสองสี ชมพู กับ ดำ
 :Z3:

--- End quote ---

น้าฉ่ำผมยังไม่ได้ประกอบเลยครับ
มัวไปเล่น turbo city R รถเก๋งยกล้อ ที่เข้ากับจริตมากกว่าครับ

BBB:
ใจจริงก็แอบเล็งๆรถแนวนี้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะเจ้า GrassHopper ดูรูปทรงแล้วเหลี่ยมๆClassic มากๆ ยิ่งรูปหน้ากล่องแล้วสวยมาก ถ้าจะเล่นจริงๆต้องแปลงตามแบบที่คุณ jbแนะนำไหมครับ หรือว่าเล่นแบบเดิมๆได้อารมณ์ดิบๆดี

อีกตัวนึงที่สนใจคือ FRoG ครับ ชอบโทนสีชมพูกับการใช้ไฟSpotLight ให้ดูเหมือนตา

ไม่รู้ว่าการตั้งชื่อรถ นี่เขาตั้งตามอาการการวิ่งของรถแบบนั้นๆหรือเปล่าครับ

รถCity Turboที่คุณ James เล่นอยู่ก็น่าสนนะครับ แต่ไม่กล้าวิ่งเลย กลัวBodyพัง(แล้วเมื่อไหร่จะได้เล่นละเนี่ย) :Z2:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version