หมวดหมู่ รถบังคับ > ห้องรถไต่เขา

Electronics Room - เข้ามาคุยเกี่ยวกับชุดไฟกันครับ

(1/43) > >>

RockDragon:
ESCs, Radios, Servos, Motors, BECs and Batteries

ใครมีข้อมูลดีๆอยากจะแนะนำ ....
ใครมีคำถามปัญหาที่อยากจะถาม ....
ใครมีชุดไฟสุดเก่งที่อยากจะอวดโชว์ ....
ใครมีอะไรก็แล้วแต่ที่อยากจะเข้ามาคุยเกี่ยวกับชุดไฟ ก็ลงกันในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ ...  ;D ;D

karakad:
ตามมาหนับหนุนครับพี่ชา
เพราะเรื่องฟงเรื่องไฟเนี่ย  ไม่มีความรู้เลย

samu:
สวัสดีครับทุกท่าน ผมมีปัญหาอยากถามอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฟดังนี้ครับ

1.ตอนนี้เล่น Tundra อยู่ครับ ใช้ MFC-02, เปลี่ยนเป็นล้อ 2.2 และเลี้ยว 4 ล้อครับ ช่วยแนะนำ servo high torque ที่มีแรงดึงเหมาะสมกับ การเลี้ยวที่ทันใจครับ(servo เดิม เป็น Futaba รุ่น S3003 ครับ เอาไม่อยู่ครับต้องออกตัวซักนิดถึงเลี้ยวได้)

2.กำลังจะได้รถ Jeep CR-01 มาครับ ช่วยแนะนำ ESC(ผมเห็นส่วนใหญ่ใช้ Futaba MC330 กันครับ)ที่สามารถขับช้าๆมากๆเลยหน่ะครับ

3.เห็นมีกระทู้เกี่ยวกับ BEC อ่ะครับ ยังงงๆอยู่เลยครับว่าคืออะไร  ??? และจะต้องเลือก ESC อย่างไรที่จะไม่ต้องมี External BEC ครับ

4.มอเตอร์จำเป็นต้องเปลี่ยนไปเป็น Turn สูงๆไหมครับ ถึงจะไต่ได้อย่างใจฝันครับ

ต้องขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
แก้ว

Jaaag:
เย่..ดีจัง ขอบคุณน้าชาครับที่ทำห้องนี้
เมื่อวานศึกษาสเป็คที่น้าชากับพี่ชัยแนะนำ
โอ้โฮ..บอกได้คำเดียวเลยว่า "มึนนนนนน" เพราะมันเยอะ เลือกไม่ถูก  ;D
เพราะปกติเล่นแต่รถน้ำมันครับ
แต่ตอนนี้ได้ Losi Comp มาคันนึง "ยังจอดรอชุดไฟอย่างใจเย็นครับ"
จริงๆแล้วอยากได้ชุดไฟที่หาซื้อได้จากตัวแทนในบ้านเราครับ
เพราะบอกตรงๆว่าสั่งซื้อจากนอกไม่เป็น จะรบกวนพี่ๆดีมั๊ยน๊า
แต่ยังไงก็ขอศึกษาข้อมูลจากห้องนี้ก็แล้วกันนะครับ  ;D

Taztoyo:
ขอตอบคุณ samu ตามนี้นะครับ (ความเห็นส่วนตัว :))

1.ตอนนี้เล่น Tundra อยู่ครับ ใช้ MFC-02, เปลี่ยนเป็นล้อ 2.2 และเลี้ยว 4 ล้อครับ ช่วยแนะนำ servo high torque ที่มีแรงดึงเหมาะสมกับ การเลี้ยวที่ทันใจครับ(servo เดิม เป็น Futaba รุ่น S3003 ครับ เอาไม่อยู่ครับต้องออกตัวซักนิดถึงเลี้ยวได้)
ตอบ ตำแหน่งดึงเลี้ยวของ high lift ผมว่าไม่ค่อยดี มันดึงได้ไม่ค่อยสุดอ่ะ  ถ้าใส่ล้อ 2.2 เลี้ยว 4 ล้อคงต้อง 12 โล (แท้) ขึ้นถึงจะดึงได้ทันใจนะ ยี่ห้อก็ติดหูหน่อย พวก Hitec  Futaba  Sanwa เป็นต้น 

2.กำลังจะได้รถ Jeep CR-01 มาครับ ช่วยแนะนำ ESC(ผมเห็นส่วนใหญ่ใช้ Futaba MC330 กันครับ)ที่สามารถขับช้าๆมากๆเลยหน่ะครับ
ตอบ ขับช้ามากๆแล้วเนียนๆ ส่วนนึงก็มาจากมอเตอร์ด้วยครับ ถ้ามอเตอร์เทิร์นสูงหน่อยก็จะปั่นรอบสูงที่ความเร็วต่ำได้ดีและเนียนกว่า ส่วนสปีด ผมยังใช้สปีดดำอยู่เลยครับ ก็เนียนดี  MC330 ก็ใช้ได้นะ แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยากในการทำ BEC เพิ่มก็หาสปีดที่มีสเปคภาค BEC 6V3A ขึ้น

3.เห็นมีกระทู้เกี่ยวกับ BEC อ่ะครับ ยังงงๆอยู่เลยครับว่าคืออะไร  ??? และจะต้องเลือก ESC อย่างไรที่จะไม่ต้องมี External BEC ครับ
ตอบ BEC เป็นภาคจ่ายไฟเพื่อไปขับเซอร์โว โดยรับไฟจากแบตฯนั่นแหละ ถ้าสปีดดีๆหน่อยก็จะลงทุนกับภาคนี้เยอะหน่อย สปีดธรรมดาที่ใช้เล่นกับรถบังคับทั่วไป 5-6V 1A ก็สบายแล้วครับ แต่รถไต่เนี่ยมันใช้ไฮทอร์คซึ่งกินไฟเยอะ พอสปีดจ่ายไม่พอก็พังครับ เลยต้องมีการใช้่ BEC จากภายนอกต่อเพิ่มเข้าไป ภาค BEC ในสปีดก็ตัดไปเลยไม่ต้องให้ทำงาน สปีดก็จะเหลือหน้าที่แค่ รับสัญญาณจากรีซีฟเพื่อไปควบคุม-จ่ายไฟให้มอเตอร์และส่งสัญญาณควบคุมให้เซอร์โวเท่านั้น

4.มอเตอร์จำเป็นต้องเปลี่ยนไปเป็น Turn สูงๆไหมครับ ถึงจะไต่ได้อย่างใจฝันครับ
ตอบ เปลี่ยนได้ก็ดีครับ ทำให้การเลี้ยงความเร็วทำได้ง่ายขึ้น เนียนขึ้น แต่ไม่จำเป็นต้องสูงจนเกินไป  ถ้าใช้แบต 7.2V มอเตอร์ไม่ควรเกิน 55-60 เทิร์น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version