หมวดหมู่ รถบังคับ > ห้องอาร์ซีสเกล

กฎกติกาที่ใช้ในการแข่งขันรถสเกล**ปี 2013 Rules Update ล่าสุด**

(1/10) > >>

Yoda:
กฎกติกาและการแบ่งรุ่นคร่าวๆ
ที่จะใช้ทําการแข่งขันล่าสุด
*อาจมีการปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสมของแต่ละสนาม*

รุ่น CC01 Stock Class
คือเดิมสนิททั้งคัน
ห้ามโมห้ามแต่งแชสซีใดๆทั้งสิ้น สปีดดํา มอเตอร์ขาว ห้ามใช้วิ้นช์
ใส่ได้แต่ห้ามใช้
เอาไว้ประดับเพื่อความสวยงามเท่านั้น
ล้อยางเดิม ห้ามมีชิ้นส่วนอลู ห้ามตัดแต่งแขสซี
ล๊อคดิฟได้ และสปีดดําเพิ่ม BECได้ เท่านั้น

รุ่น CC01 Modify
คือ สามารถตัดแต่งแชสซีได้ ***แต่***
ต้องยังคงสภาพของแชสซีเดิมอยู่เกินกว่า 80%
เช่น สามารถตัดแต่งเฉือนแชสซีออกได้บางส่วน
ชิ้นส่วนอื่นๆจะแต่งจะโมยังไงก็ได้
ระบบอิเลคทรอนิค อื่นๆ เช่นมอเตอร์ และสปีด ให้ใช้มอเตอร์ขนาด 540Brush ไม่จำกัดเทิร์น
สปีดไม่จำกัดค่ายและรุ่น

รุ่น SCX10 Stock Class
คือ ตัวรถจะต้องใช้ชิ้นส่วนเดิมๆ ที่ประกอบมาจากโรงงานหรือมาประกอบเอง
จากชุดคิทเท่านั้น ห้ามทำการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้น เซอร์โวห้ามย้ายตำแหน่ง
*แต่* ไม่จำกัดแรงดึงและขนาดเซอร์โว และสามารถทำระบบ “เลี้ยวคอหักได้”
 ลิ้งค์ สามารถเปลี่ยนจากพลาสติกเป็นวัสดุอื่นได้ *แต่* ความยาวฐานล้อห้ามเปลี่ยนแปลง
ระบบอิเลคทรอนิค อื่นๆ เช่นมอเตอร์ และสปีด ให้ใช้มอเตอร์ขนาด 540Brush ไม่จำกัดเทิร์น
*ห้าม* ใช้มอเตอร์ Brushless สปีดไม่จำกัดค่ายและรุ่น
ล้อ-ยาง จะต้องเป็นล้อ-ยางขนาด 1.9 ที่มากับรถ RTR หรือมากับชุดคิทใดๆก็ได้ที่ Axial ทำออกมาเท่านั้น
*ห้ามใช้ยางจากค่ายอื่น*
บอดี้สามารถใช้บอดี้ที่มากับรถ RTR หรือบอดี้ที่มากับชุดคิทที่ Axial ทำออกมา หรือจะใช้บอดี้จากค่ายอื่นๆ
ก็ได้ *แต่* จะต้องเป็นบอดี้ที่มีขนาดความกว้างและยาวเกินกว่า ความยาวของแชสซี
*ห้าม* รถที่ใส่แต่บอดี้ส่วนหัวเปลือยส่วนท้าย

รุ่น Scale Unlimited
เป็นรุ่นที่สามารถใช้รถสําเร็จรูปจากค่ายต่างๆ
หรือจะเป็นรถที่สร้างขึ้นเองทั้งคัน หรือรถดัดแปลงสภาพสามารถทําการแข่งขันได้
สามารถใช้ล้อขนาด 1.55-1.9 จากค่ายไหนขนาดเท่าไหร่ก็ได้
**มีข้อกําหนดอย่างเดียวคือ ห้ามใช้ล้อที่มีขนาดใหญ่กว่า 2.2 ใช้วิ้นช์ได้ไม่นับคะแนนนะครับ**

การนับคะแนนคร่าวๆ เหมือนกันหมดทุกรุ่น
ผู้ลงแข่งจะต้องบังคับรถผ่านด่านหรือ gate ให้ครบทุกจุดที่กําหนด
ถ้าผ่านไม่ครบถือว่า DNF Did Not Finish

-รถผ่านด่านครบทุกล้อ -2
-รถเคลื่อนที่ถอยหลัง  +1
-รถพลิกเอียงข้าง แล้วจับตัวรถพลิกกลับมาให้
ล้อทั้ง 4 ตั้งอยู่ที่ตําแหน่งเดิม โดยไม่เปลี่ยนตําแหน่ง   +5
-รถไม่สามารถไปต่อได้หรือกลิ้งตกเนิน ต้องจับตัวรถยกลอยขึ้นมาเพื่อ
กลับมาทําการแข่งขัน ในตําแหน่งสุดท้ายที่ตัวรถอยู่ในสนาม   +10
-กรณีที่รถเสียสามารถหยุดเวลาแล้วทําการซ่อมรถได้ โดยใช้เวลาในการซ่อมไม่เกิน 30 นาที  +5
-กรณีที่รถเสียไม่สามารถซ่อมให้กลับมาแข่งขันได้อีกจะปรับเป็น DNF

:Z6:

ple:
**แปล**
เค้าจะให้รถรุ่น2.2ที่เข้าแข่งต้องขึ้นแท่นนี้
*ป.ล. รุ่น1.9ไม่บังคับ แต่เราจะเอามาใช้กับ1.9ก็ำได้*

การนับคะแนน เอาระยะที่วิ่งขึ้นไปได้สูงสุด เท่าที่ล้อหลังทั้ง2ข้างคงยังแตะพื้นอยู่
ถ้าล้อข้างใดข้างหนึ่งพ้นจากพื้น ให้ถอยรถลงมาในจุดที่ล้อแตะพื้น แล้ววัดระยะที่จุดนั้น
วัดระยะที่กลางดุมล้อถึงพื้น
(เอาระยะที่ขึ้นไปได้ หารด้วย ความยาวของฐานล้อ วัดจากดุมล้อหน้าหลัง เอาผลที่ได้คูณด้วย 1000)
เช่นรถวิ่งขึ้นไปได้ที่ 5 นิ้ว ฐานล้อรถคุณ 10.5 นิ้ว ก็ 5/10.5 = .4761 เอา 4.761 x 1000 = 476.1
แล้วปัดเอา .1 ออก = 476 นี่จะเป็นคะแนนของคุณในด่านนี้
**แต่คะแนนที่ได้จะต้องไม่เกิน 500 คะแนน ถ้าคุณได้มากกว่า 500 ก็จะนับแค่ 500 คะแนน**

*ถ้าไม่มีแรมพ์ เราอาจจะใช้วิธียกล้อข้างใดข้างหนึ่งด้วยมือ แต่หลักการนับคะแนนจะใช้แบบเดียวกัน*
ลองดูครับนี่เป็นกรนับคะแนนที่เค้าใช้ในการแข่งขันสเกลกันที่เมกา
เป็นกฎสากล

จะเทสกับแรมพ์ก็ได้นะครับ แอบทำไว้ 1 อันยังไม่เสร็จดี ;D ;D

NORMAL MAN:
เห็น1.9บางคลิป มีhammer ta02 ลงเล่นด้วย คือลงได้เเต่ต้องใช้เพลทเดิมใช่ไหมครับ
เเล้วพวกเเต่งเเพลท นี่เอาไว้ออกทริปได้อย่างเดียว เเต่มีทติ้งยังไม่มีกฎรองรับใช่ปล่าวครับ

Yoda:

--- อ้างจาก: CHAI GARAGE ที่ 24 มีนาคม 2010, 14:33:45 ---เห็น1.9บางคลิป มีhammer ta02 ลงเล่นด้วย คือลงได้เเต่ต้องใช้เพลทเดิมใช่ไหมครับ
เเล้วพวกเเต่งเเพลท นี่เอาไว้ออกทริปได้อย่างเดียว เเต่มีทติ้งยังไม่มีกฎรองรับใช่ปล่าวครับ

--- End quote ---
TA02 Hummer เค้าให้ลงแข่งในรุ่น 1.9 Limited ไงครับ
คือลงรุ่นเดียวกับ พวกแชสซี CC01 เดิมสนิทหรืออาจจะแต่งได้นิดหน่อย
เช่นเปลี่ยนมอเตอร์ เปลี่ยนโช๊ค แต่ห้ามปรับเปลี่ยนจุดยึดไปจากของเดิมจากโรงงาน

ส่วนการออกทริปและมีทติ้ง ไม่มีกฎอยู่แล้วครับ
ยังไงก็ได้ตามสบาย

Yoda:
**กฎ-กติกา รุ่น TTC**
ในกระทู้เลยจ้า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version